Chuyên Xe
15/3/19
381
450
63
34
Đôi khi lưu thông trên đường bị thổi phạt cũng không biết mình bị lỗi với những vạch kẻ đường, trong nhiều loại vạch kẻ đường không phải loại nào cũng không được chạy đè lên, có nhiều loại vạch vẫn được chạy đè lên tuy nhiên các bác tài lại không biết. Dưới đây là tổng hợp lại một vài loại vạch kẻ hay gặp khi lưu thông cho các bác.
Vạch 1.1 vàng nét đứt
Ý nghĩa nhiều loại vạch kẻ đường: Nhiều bác tài còn mơ hồ

Dạng vạch đơn, đứt nét. Dùng để phân chia các làn đường ngược chiều, không có dải phân cách giữa. Xe được phép cắt qua để sử dụng làn ngược chiều từ cả hai phía.
Vạch 1.2 vạch nét liền

Ý nghĩa tương tự vạch vàng nét đứt, nhưng với nét liền, xe không được lấn làn hoặc đè lên vạch. Vạch này thường sử dụng ở đoạn đường không đảm bảo tầm nhìn vượt xe, nguy cơ tai nạn giao thông đối đầu lớn.
Vạch 1.3 vàng nét liền đôi.

Dùng để phân chia hai chiều xe chạy cho đường có từ 4 làn xe trở lên, không có dải phân cách giữa, xe không được lấn làn, không được đè lên vạch. Vạch này thường sử dụng ở đoạn đường không đảm bảo tầm nhìn vượt xe, nguy cơ tai nạn giao thông đối đầu lớn hoặc ở các vị trí cần thiết khác.
1.4 vạch vàng một đứt, một liền.

Dùng để phân chia hai chiều xe chạy cho đường có từ 2 làn xe trở lên, không có dải phân cách hai chiều xe chạy, sử dụng ở các đoạn cần thiết phải cấm xe sử dụng làn ngược chiều theo một hướng xe chạy nhất định để đảm bảo an toàn. Xe trên làn đường tiếp giáp với vạch đứt nét được phép cắt qua và sử dụng làn ngược chiều khi cần thiết; xe trên làn đường tiếp giáp với vạch liền nét không được cắt qua vạch.
Vạch 1.5 vạch vàng đứt song song

Vạch dùng để xác định ranh giới làn đường có thể thay đổi hướng xe chạy trên đó theo thời gian. Hướng xe chạy ở một thời điểm trên làn đường có thể đổi chiều được quy định bởi người điều khiển giao thông, tín hiệu đèn, biển báo hoặc các báo hiệu khác phù hợp.
Vạch 2.1 vạch trắng nét đứt

Vạch dùng để phân chia các làn xe cùng chiều. Trong trường hợp này, xe được phép thực hiện việc chuyển làn đường qua vạch.
Vạch 2.2 vạch trắng nét liền

Vạch dùng để phân chia các làn xe cùng chiều trong trường hợp không cho phép xe chuyển làn hoặc sử dụng làn khác; xe không được lấn làn, không được đè lên vạch.
Vnexpress

Attachments

Hạng C
3/1/18
508
6.983
111
Hay nha chủ thớt .
Bác @hoanghai1490 có rành vụ CSGT hay thổi mà mình lẫn lộn : sai vạch kẻ đường hay sai biển báo gì gì đó ..
1 lỗi chừng 1 vài trăm nghìn , 1 lỗi tới cả triệu .
Hoặc bác nào rành thì thông não mình giùm.
Thanks .

Hạng F
1/6/15
5.555
28.679
113
Hay nha chủ thớt .
Bác @hoanghai1490 có rành vụ CSGT hay thổi mà mình lẫn lộn : sai vạch kẻ đường hay sai biển báo gì gì đó ..
1 lỗi chừng 1 vài trăm nghìn , 1 lỗi tới cả triệu .
Hoặc bác nào rành thì thông não mình giùm.
Thanks .
Anh ví dụ cụ thể từng trường hợp đi anh.

Hạng C
3/1/18
508
6.983
111
Anh ví dụ cụ thể từng trường hợp đi anh.
À . Mình thì chưa bị thổi nên ko có ví dụ .
Mình nghe có vụ đi sai vạch kẻ đường hoặc sai biển báo thì sẽ bị CSGT phạt .
Nhưng có 1 lỗi bị phạt nhẹ ( chừng 2 , 3 trăm nghìn thôi ).
1 lỗi bị phạt cả triệu .
Nếu mình ko nắm chắc mình bị lỗi nào , thì CSGT sẽ cố tình báo mình lỗi vi phạm nặng để hù mình , và tài xế phải ... với CSGT ( Nếu ko muốn lập biên bản đóng phạt ) .

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
À . Mình thì chưa bị thổi nên ko có ví dụ .
Mình nghe có vụ đi sai vạch kẻ đường hoặc sai biển báo thì sẽ bị CSGT phạt .
Nhưng có 1 lỗi bị phạt nhẹ ( chừng 2 , 3 trăm nghìn thôi ).
1 lỗi bị phạt cả triệu .
Nếu mình ko nắm chắc mình bị lỗi nào , thì CSGT sẽ cố tình báo mình lỗi vi phạm nặng để hù mình , và tài xế phải ... với CSGT ( Nếu ko muốn lập biên bản đóng phạt ) .
Đó là những trường hợp đi sai vạch kẻ đường tại giao lộ, ví dụ đi thẳng trên làn có vạch rẽ trái hoặc đi thẳng nhưng đi trên làn có vạch rẽ phải.
Khi thổi vào, xxx sẽ báo lỗi đi sai làn. Làn đó rẽ trái (hoặc phải) nhưng anh đi thẳng là sai.
Nhiều người chấp nhận lỗi sai làn (mức phạt 800k - 1200k) mà không biết đó chỉ là lỗi đi sai biển báo vạch kẻ (mức phạt 300k).
Lỗi sai làn chỉ khi xe này đi vào đường dành riêng cho xe khác. Như xe máy đi vào làn ô tô, ô tô đi vào làn xe đạp...

Hạng C
3/1/18
508
6.983
111
Đó là những trường hợp đi sai vạch kẻ đường tại giao lộ, ví dụ đi thẳng trên làn có vạch rẽ trái hoặc đi thẳng nhưng đi trên làn có vạch rẽ phải.
Khi thổi vào, xxx sẽ báo lỗi đi sai làn. Làn đó rẽ trái (hoặc phải) nhưng anh đi thẳng là sai.
Nhiều người chấp nhận lỗi sai làn (mức phạt 800k - 1200k) mà không biết đó chỉ là lỗi đi sai biển báo vạch kẻ (mức phạt 300k).
Lỗi sai làn chỉ khi xe này đi vào đường dành riêng cho xe khác. Như xe máy đi vào làn ô tô, ô tô đi vào làn xe đạp...
À .
Vậy lỗi đi sai biển báo vạch kẻ đường ( mức phạt 300 k ).
Lỗi đi sai làn ( 800 k - 1200 k ) .
Cảm ơn bác @quanbhvn nha .