Hạng B2
26/2/05
191
19
18
SG
RE: Ý thức của người tham gia giao thông

Cứ quay lại quá khứ để so thì bao giờ tiến bộ được hả bác.
Quan trọng là phân biệt đúng, sai, nên và không nên.
Chúng ta sống không chỉ cho riêng mình, những gì chúng ta đang làm ít nhiều ảnh hưởng đến xã hội hiện tại và cả thế hệ con cháu chúng ta.
Nếu đời bác không thay đổi được XH thì bác có thể thay đổi chính mình chứ. Hay ít ra anh em trên 4R này cũng có thể giáo dục được nhau, vậy là cũng tốt cho một phần của xã hội này rồi, em nói nghiêm túc đấy.
Bản thân em cũng học hỏi được nhiều từ các bác trên này và cũng muốn đóng góp làm sao cho cái xã hội ảo này nó tích cực và lành mạnh.
Trích đoạn: minhna

Dân trí ( nói chung ) của người dân Việt Nam ta còn thấp là đương nhiên rồi các bác ơi , đời chúng ta làm sao mà đã thay đổi được . Nhìn lại các nước phương Tây phát triển , họ hàng vài thế kỷ từ khi có nền văn minh công nghiệp mới có được trình độ văn minh ( đặc biệt là văn minh đô thị ) như hiện nay ấy chứ . Huống gì đất nước ta , cho tới bây giờ vẫn là văn minh nông nghiệp , văn minh làng xã thì hệ quả đương nhiên là người ta sẽ cư xử theo lề thói làng xã thôi . Em không dám nói là lề thói làng xã không tốt ( các cụ khốt chửi chết :) ) , nhưng rõ ràng khi nó xâm lăng ra phố thị thì chúng ta sẽ phải có cảnh bà bán rau đi lấn tuyến ôtô thôi , trách mà làm gì ;)

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: raubac

Chúng ta sống không chỉ cho riêng mình, những gì chúng ta đang làm ít nhiều ảnh hưởng đến xã hội hiện tại và cả thế hệ con cháu chúng ta.
Nếu đời bác không thay đổi được XH thì bác có thể thay đổi chính mình chứ. Hay ít ra anh em trên 4R này cũng có thể giáo dục được nhau, vậy là cũng tốt cho một phần của xã hội này rồi, em nói nghiêm túc đấy.
Bản thân em cũng học hỏi được nhiều từ các bác trên này và cũng muốn đóng góp làm sao cho cái xã hội ảo này nó tích cực và lành mạnh.

Rất thực tế. Và hay hơn cả xã luận báo Nhân Dân :D

Điều tốt nhất mà em đã từng làm được là đã làm cho thằng nhóc nhà em phát biểu người ta vượt đèn đỏ thì bố cứ kệ người ta, khi nào đèn xanh thì bố hẵng đi.

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Trích đoạn: hanoisaigon

Trích đoạn: raubac

Rất thực tế. Và hay hơn cả xã luận báo Nhân Dân :D

Điều tốt nhất mà em đã từng làm được là đã làm cho thằng nhóc nhà em phát biểu người ta vượt đèn đỏ thì bố cứ kệ người ta, khi nào đèn xanh thì bố hẵng đi.
Em xin làm hòn đá lăn. Ít nhất là nếu nó không làm được tích sự gì cho đời thì cũng tự làm tròn mình 1 chút. :)

Hạng B1
23/7/04
90
389
53
53

Bác raubac hiểu nhầm ý em rồi , ý em không phải là để quay lại quá khứ để so sánh hay cái gì cả mà chỉ muốn nói lên rằng ý thức kém của người dân là do chưa có thời gian cần thiết để văn minh làng xã biến thành văn minh đô thị mà thôi . Còn đương nhiên mỗi chúng ta - mà em nghĩ tuyệt đại bộ phận các bác trên diễn đàn này - đều phải có ý thức giữ gìn trật tự giao thông rồi . Cứ như em thì lúc nào cũng đặt "thượng tôn pháp luật" làm kim chỉ nam bác ạ , đi ra đường ai bảo mình nhát cũng mặc kệ :)

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Theo em thì lỗi của nhân dân thì ít, mà lỗi của ở "trên cao" thì nhiều. Ý thức tham gia giao thông cũng là một dạng kiến thức, vậy nên có thể học và hành. Vấn đề là nó có được "trên cao" quan tâm cho đúng tầm quan trọng của nó hay không? Em nghĩ là chưa, và không may mắn là, đa phần người dân cũng chưa tự ý thức về vấn đề này.
Em thử ví dụ các bác xem, khi chúng ta học lái xe mô tô và ô tô, các thày có dạy gì khác ngoài "làm bài thi thế nào cho đỗ" không? Em không biết các bác có được dạy không, nhưng em thì không. Ngoài luật là cái gì? Em ví dụ: nhường đường thế nào (nháy đèn thì đi hay nháy đèn thì nhường) và cảm ơn khi được nhường đường thế nào. Chắc còn nhiều thứ nữa để anh em ta bàn luận.
Có vài lời tâm sự với các bác.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: Ikea

Em thử ví dụ các bác xem, khi chúng ta học lái xe mô tô và ô tô, các thày có dạy gì khác ngoài "làm bài thi thế nào cho đỗ" không? Em không biết các bác có được dạy không, nhưng em thì không. Ngoài luật là cái gì? Em ví dụ: nhường đường thế nào (nháy đèn thì đi hay nháy đèn thì nhường) và cảm ơn khi được nhường đường thế nào. Chắc còn nhiều thứ nữa để anh em ta bàn luận.
Có vài lời tâm sự với các bác.

Em toàn cảm ơn bằng cách nháy lại 1 phát... Không biết các bác thế nào?

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Em thì cảm ơn bằng cách giơ tay + cười thân thiện (nếu 2 xế nhìn được nhau), còn nếu không nhìn được nhau thì em... bỏ qua :D. Em không dùng đèn hay còi vì dễ làm các xe khác trên đường hiểu lầm.

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Thêm 1 phiếu cho giơ thay chào. Như thế đỡ bị hiểu nhầm, mà lại thân thiện hơn.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: Ikea

Em thì cảm ơn bằng cách giơ tay + cười thân thiện (nếu 2 xế nhìn được nhau), còn nếu không nhìn được nhau thì em... bỏ qua :D. Em không dùng đèn hay còi vì dễ làm các xe khác trên đường hiểu lầm.

Cái này chỉ cần áp dụng nếu xe nhường đường là ... nữ :D:D:D

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Nếu bác muốn tán thưởng và cám ơn hành động đẹp đó, hãy giở bàn tay xoè lên với ngón cái và ngón trỏ đâu đầu vào nhau tạo thành hình tròn! :D