Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn
RE: Ý thức của người tham gia giao thông

Em rất thích khi đọc chủ đề này, nó có sự đồng cảm với những điều em đang suy nghĩ. Ý thức của người tham gia giao thông ở VN thật là đáng báo động. Đó chính là sản phẩm của nền giáo dục VN trong 20-30 năm qua.

Nguyên nhân ???? có rất nhiều nguyên nhân, nhưng cái cốt lõi nhất là "con người" các bác có đồng ý với em không. Việc giáo dục con người của chúng ta đã có sự lệch lạc nhất định (đối với thế hệ 7X, 8X), em cũng thuộc thế hệ 7X nên em biết rõ những gì em học được ở trường (em không đi sâu thêm--> vi phạm nội quy 4R), nếu không có bố mẹ em chỉ bảo, kèm cập thì giờ này em cũng sẽ như những người thiếu ý thức kia rồi.

Vào những năm cuối 8X, đầu 9X có một đề thi văn: Tiên Học Lể Hậu Học Văn, các bác có biết >50% học sinh lớp 9 chưa từng được nghe, hoặc không hiểu câu này có ý nghĩa như thế nào===> miễn bình luận về nền GD của ta.

Em nói như thế để chúng ta thấy rằng môi trường xã hội, giáo dục có tác động sâu sắc đến việc hình thành nhân cách một con người==> biểu hiện qua hành vi của họ.

Thế hệ người lớn chúng ta đã biết rõ chúng ta đang thiếu những gì==> hãy xây dựng vun đắp cho thế hệ con chúng ta một nhân cách sống tốt hơn===> xã hội trong tương lai sẽ có ít người thiếu ý thức hơn.

Mỗi thành viên trên 4R này hãy là một nhân tố (em không dám nói là hạt nhân) nêu cao ý thức tôn trọng luật giao thông, để khi chúng ta tham gia giao thông luôn là một tấm gương trước hết là cho con chúng ta (sau đó là những người khác) noi theo.

Vừa rồi em tham gia SN II của otosaigon, em có vài ý kiến nhỏ về việc chạy xe của các AE--> em cảm nhận được các AE đó không vui khi bị góp ý --> nhưng chí ít các AE đó cũng đã nhận ra được cái không "đẹp" của mình===> điều đó làm em vui vì với góp ý của em các AE đó sẽ an toàn hơn trên xalộ.
Maxi

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: hanoisaigon

Trích đoạn: raubac

Cứ quay lại quá khứ để so thì bao giờ tiến bộ được hả bác.
Quan trọng là phân biệt đúng, sai, nên và không nên.Chúng ta sống không chỉ cho riêng mình, những gì chúng ta đang làm ít nhiều ảnh hưởng đến xã hội hiện tại và cả thế hệ con cháu chúng ta.
Nếu đời bác không thay đổi được XH thì bác có thể thay đổi chính mình chứ. Hay ít ra anh em trên 4R này cũng có thể giáo dục được nhau, vậy là cũng tốt cho một phần của xã hội này rồi, em nói nghiêm túc đấy.
Bản thân em cũng học hỏi được nhiều từ các bác trên này và cũng muốn đóng góp làm sao cho cái xã hội ảo này nó tích cực và lành mạnh.

Rất thực tế. Và hay hơn cả xã luận báo Nhân Dân :D

Điều tốt nhất mà em đã từng làm được là đã làm cho thằng nhóc nhà em phát biểu người ta vượt đèn đỏ thì bố cứ kệ người ta, khi nào đèn xanh thì bố hẵng đi.
Trời ơi, đây là câu hỏi khó nhất đối với em, chở con nhóc lớp 1 đi bằng xe mui trần, nó hỏi sao đèn đỏ rồi bố vẫn đi, em à với ờ mất 2 phút...

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: Datsun

Trời ơi, đây là câu hỏi khó nhất đối với em, chở con nhóc lớp 1 đi bằng xe mui trần, nó hỏi sao đèn đỏ rồi bố vẫn đi, em à với ờ mất 2 phút...

Bắt quả tang có người đi ẩu :D:D:D.

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

@ Maxi: Có phải sáng nay bác chạy xe Maxima màu đen trên đường Nguyễn bỉnh khiêm không?

Hạng B1
23/9/05
65
0
0

Đúng rồi, mõi người trong 4R này của chúng ta hãy tự mình có ý thức tôn trọng luật GT, đó cũng là một cách tôn trọng bản thân mình. Và hãy dạy lũ nhóc của mình cũng vậy.
Chúng ta hãy cùng bắt đầu từ chính bản thân chúng ta trứoc đã. Khi đó những người khác sẽ dần dần tự nhận ra thôi.
Mọi xã hội văn minh và phát triển đều phải từng bước như thế.
Vài dòng tham gia, mong các bác bỏ quá cho.

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: Nexus

Nếu bác muốn tán thưởng và cám ơn hành động đẹp đó, hãy giở bàn tay xoè lên với ngón cái và ngón trỏ đâu đầu vào nhau tạo thành hình tròn! :D
Cái dzụ này ở ta có tiện không bác, bác mà tán thưởng vầy em lại tưởng bác có hành động đẹp, hẹn hò em cho em đi chơi cùng, về xin phép cắt ăn, cắt ngủ đi theo bác luôn.:D

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Trích đoạn: Nguyen

@ Maxi: Có phải sáng nay bác chạy xe Maxima màu đen trên đường Nguyễn bỉnh khiêm không?

Em nhận ra bác ngay sáng nay, sáng nay bác vội quá phải không?

sáng nào em cũng phải kiên nhẫn lắm khi đi qua ĐBLĩnh: vượt phải, mui trần đi kẹp 2 bên, ngày nào nó cũng quẹt vô kính chiếu hậu của em.

Bác ở khu nào vậy?
maxi

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Bắt quả tang có người đi ẩu :D:D:D.
He he, chắc là em phải sửa, mà chỉ là khi đi mui trần cơ động mới vậy thôi.

Chả là em nhớ tới chuyện Khuất Nguyên khi xưa đúng ở bờ sông than thở "cả đời đục chỉ mình ta trong", có 1 ông bạn nối dép lúc đó đi thuyền ngang qua đang thò chân qua mạn thuyền cho mát cái bắp vế mới đáp lại " cả đời đục sao ta không thò chưn khuấy khuấy vài cái cho nó thêm đục, thêm vui". Có cô thì chợ thêm đông, vắn cô thì chợ nỏ có trông chút nào".

Thế nên bữa đó không thấy ****, đang đi cùng dòng người qua luôn đèn, sợ thằng đằng sau hun đít mình nên giữ ga cho qua luôn.

Ai ngờ bị giới trẻ thổi còi, ú ớ 2 phút không trả lời được vì tụi nó chưa tham gia giao thông, chưa trong cuộc thì chưa rõ cái hoàn cảnh "dừng lại thì thằng khác đè qua đầu mình" nên không thể giải thích vậy cho tụi nó. Chỉ biết nhận mình sai.
Nghĩ mà thương chúng nó, không biết ngày mai tham gia giao thông thì đường trong hay đường đục, đường đục thì biết đi dòng nào???

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Chả là em nhớ tới chuyện Khuất Nguyên khi xưa đúng ở bờ sông than thở "cả đời đục chỉ mình ta trong", có 1 ông bạn nối dép lúc đó đi thuyền ngang qua đang thò chân qua mạn thuyền cho mát cái bắp vế mới đáp lại " cả đời đục sao ta không thò chưn khuấy khuấy vài cái cho nó thêm đục, thêm vui". Có cô thì chợ thêm đông, vắn cô thì chợ nỏ có trông chút nào".

Nghĩ mà thương chúng nó, không biết ngày mai tham gia giao thông thì đường trong hay đường đục, đường đục thì biết đi dòng nào???

Cứ dạy chúng nó đi đường trong từ bây giờ đi. Dù bây giờ đục nhiều hơn trong.

Đi đường trong nhiều khi khổ lắm, bị dí vào mông, bị tông vào lườn. Đấy là chưa kể khối kẻ đang đi đường đục liếc xéo sang chửi thầm trong bụng "bà mịa, cái thằng kia nó trong thế không biết". Nhưng những kẻ đó đâu có quan trọng gì, dù là chiếm phần nhiều trong xã hội. Đứa nhóc nhà ta chẳng quan trọng hơn lắm ru?

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Cứ dạy chúng nó đi đường trong từ bây giờ đi. Dù bây giờ đục nhiều hơn trong.

Đi đường trong nhiều khi khổ lắm, bị dí vào mông, bị tông vào lườn. Đấy là chưa kể khối kẻ đang đi đường đục liếc xéo sang chửi thầm trong bụng "bà mịa, cái thằng kia nó trong thế không biết". Nhưng những kẻ đó đâu có quan trọng gì, dù là chiếm phần nhiều trong xã hội. Đứa nhóc nhà ta chẳng quan trọng hơn lắm ru?
Hoan hô bác HN-SG, giá mà từ HN-vô-SG toàn la người như bác thì hết xẩy