Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG
Em thấy logo mới bác Trùm ok hơn!
Em góp chút về kiến thức nhỏ bé mà em có biết : (nhiều hoạ sĩ vẽ logo ko biết đấy nha!)
Về logo, 1: nếu ko phải loại đối xứng (như vòng tròn 3 cánh Mer) thì nên theo quy tắc đi từ Trái qua Phải. Hoặc ít ra từ Dưới lên Trên. Vì đây là chiều PHÁT TRIỂN .
2: Kể cả logo gì gì đi nữa thì CƠ BẢN NHẤT là phải TUYỆT ĐỐI ĐƠN GIẢN, ít chữ càng tốt, nhìn Mer, Nike, Adidas sẽ rõ.
3: Nên dưới 2 màu, để cô đọng, dễ phổ biến, dể in ấn...

Về logo chi hội ( hay hiệp hội, hay đại khái vậy), thì ko thể quá đơn giản (tối giản) được, vì cái TÊN không là đủ loằng ngoằng rùi ! Nhưng vẫn phải đúng với 3 quy tắc trên.

Vậy theo cá nhân em, các bác đã bắt tay vô making logo thì nên dựa theo những điều trên nhé !

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/9/08
1.633
7
38
T.ran nói:
Em thấy logo mới bác Trùm ok hơn!
Em góp chút về kiến thức nhỏ bé mà em có biết : (nhiều hoạ sĩ vẽ logo ko biết đấy nha!)
Về logo, 1: nếu ko phải loại đối xứng (như vòng tròn 3 cánh Mer) thì nên theo quy tắc đi từ Trái qua Phải. Hoặc ít ra từ Dưới lên Trên. Vì đây là chiều PHÁT TRIỂN .
2: Kể cả logo gì gì đi nữa thì CƠ BẢN NHẤT là phải TUYỆT ĐỐI ĐƠN GIẢN, ít chữ càng tốt, nhìn Mer, Nike, Adidas sẽ rõ.
3: Nên dưới 2 màu, để cô đọng, dễ phổ biến, dể in ấn...

Về logo chi hội ( hay hiệp hội, hay đại khái vậy), thì ko thể quá đơn giản (tối giản) được, vì cái TÊN không là đủ loằng ngoằng rùi ! Nhưng vẫn phải đúng với 3 quy tắc trên.
Vậy theo cá nhân em, các bác đã bắt tay vô making logo thì nên dựa theo những điều trên nhé !(em xin nhắc lại là nhiều tay sừng sỏ designed logo mà em nói ra điều này là...đi ngủ hết ráo, vì ở VN toàn amateur dạy thôi !)
Kiến thức bác sâu rộng quá.....:D:D:D.... by h là 23:34p, designer đi ngủ ráo hết đúng rồi bác... xíu nữa mới ướt vì đái dầm....( :p). E thấy bác nói hợp lí quá.... Bác cũng góp vài mẫu đi ạ

Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG
Dạ đúng rồi, khuya lắc lơ như vậy chỉ còn mình em thức ha ha :D. Em nhậu về nhà, một là ngủ ngay, hai là hổng ngủ được...:(

Nên cho em nói thêm tí về logo nữa nhé :
Người create logo cần ít nhất 3 yếu tố trên (may là em ko nói theo "sách vở" hay cọp bi từ đâu ra hết nha!):D, nhưng để cấu thành logo thì phải cần những cơ sở vững chắc nữa, như sau :
- ĐẸP : nhìn vô phải thấy ngay, cái đẹp là hiển nhiên vậy nên cũng ko cần phải GIẢI THÍCH quanh co hay trực diện gì .
- Ý NGHĨA : em nói luôn là CHẲNG CẦN Ý NGHĨA GÌ CẢ, đến đây "nhiều nhà logo học" và vô vàn cấp quản lý sẽ xé xác em cho coi, khà khà, nhưng em chả sợ chi ! Này nè, ý nghĩa của logo là ko phải mình mặc định ban đầu cho nó nha, giống như cái tên người, tên Mạnh ko có nghĩa là mạnh hơn người khác... Chiếc xe cũng vậy, câu lạc bộ cũng vậy, cái tên hay logo xe từ xa xưa chả nói lên được điều gì, có chăng là để phân biệt với chỗ khác àh!
Em ví dụ nè : logo của thằng Lifan Hổ Cầm Dao có làm các bác liên tưởng đến đại gia Mẽo nào ko? Buick ha !? Đúng vậy ! 3 chữ L có bụng phệ giống như 3 tấm khiên. Nhưng 1 bên người ta ngon lành còn 1 bên gớm chết đúng ko!? Đó là em chưa nói đến Phong Thuỷ trong logo đấy nhé. Cả hai hãng này đều ẹ thấy bà nếu so với ô tô thế giới.
Vậy ý nghĩa logo từ đâu ra? Dễ ẹt, từ cách SỐNG của chủ thể nó, nếu chủ thể sống ngon lành, logo (hay thương hiệu) lên như diều mặc dù đôi khi nó nhìn vô chả có gì hay. Và ngược lại !
Nói vậy ko có nghĩa mình bác bỏ thiết kế ban đầu của logo, như em đã nói, cần cơ sở để cấu thành, nên phải có nhiều yếu tố. Em ví dụ tiếp: Nike ngon lành vì dấu phẩy ngược nó NGÓC LÊN, như là ký hiệu Victory. Adidas ngon lành vì 3 hình thang nó "đi" từ trái qua phải, từ dưới LÊN TRÊN, từ NHỎ ĐẾN LỚN. Mercedes ngon lành vì...:D
- LỊCH SỬ : em dùng từ này hơi "nặng" nhưng chưa nghĩ ra từ nào hợp lý hơn ;). Chưa chắc sống lâu thì lên lão làng, nhưng sống lâu mà giỏi nữa thì ai sánh bằng ! Một hiệp hội nào muốn lấy biểu trưng thì phải tổ chức trước, nếu có uy tín rồi thì có khi chỉ cần lấy đại con thằn lằn làm logo cũng ấn tượng lắm rồi. Manchester United lấy con...xxx đỏ, Lazio lấy con diều hâu, thậm chí clb nào đó ở Nam Mỹ lấy con quạ đen thui chẳng dính dáng gì đến bóng đá làm logo thì có sao đâu nào?!!

Vậy nhé, có thêm 3 cơ sở để cấu thành logo đấy nhé !
Sau này em sẽ đưa thêm những căn cứ để người bình thường cũng đánh giá logo phù hợp hay ko, mà chả cần cha nào chuyên môn tí nị phán phiết nhức óc !:D

Last edited by a moderator:
Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
đồng ý với anh về cái vụ ý nghĩa
Nhảm nhất là mấy cái logo nhìn thì chả đẹp đẽ gì mà diễn giải ý nghĩa quá trời, giống như thấy sang bắt quàng làm họ vậy đó, thấy có màu đó thì liên tưởng tá lả bùng binh :D

Hạng D
7/8/10
1.523
30
48
kvl nói:
lại ý kiến ý cò: anh trùm thử cắt bỏ cái logo đầu xe, rồi lồng logo mer vào chữ C cuối cùng coi sao (có thể đổi màu logo mer cho nổi ) ?

Màu sắc cho logo sau khi sửa theo ý kiến của em thì: hình mô phỏng xe màu Titan (xám chì- gam màu tối), chữ MBFC màu đỏ, logo Mer lồng trong chữ C trùng màu với hình mô phỏng xe.

Lưu ý: Đồng phục của chi hội vẫn là áo màu trắng và có 1 kẻ dọc đỏ từ vai xuống dưới => tông màu chủ đạo: Đen, Đỏ , Trắng.
Cường ui anh tranh luận tí như sau :
1. Logo MER xe thường nó để phía trước nên anh cũng ráng để phía trước để cho giống MER tí :)
2. Chữ C mà mình để Logo thay vào đó người ta tưởng chữ O, thành ra MBFO (tưởng UFO thì mệt :D)
còn màu sắc em góp ý màu nào anh edit thêm vài màu xem được không? vì hiện tại cũng không biết màu sắc truyền thống của MBFC là màu gì luôn :(

Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com
Túm cái váy lại , Logo là cái lào để còn in nửa . Chọn dùm e cái trước đi rồi về mình chọn tiếp .

Hạng D
8/2/10
1.075
3
36
37
E cũng thích logo của a Trùm. Logo ở trước nhỏ lại chút (đừng nhỏ quá như mấy cái sau), màu sắc và font chữ chỉnh sửa lại chút là đc. E có chút ý kiến là sao mình ko in logo dài để dán lên kính trước cùa xe (như logo của D1Workshop)

KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
trumxeoto nói:
kvl nói:
lại ý kiến ý cò: anh trùm thử cắt bỏ cái logo đầu xe, rồi lồng logo mer vào chữ C cuối cùng coi sao (có thể đổi màu logo mer cho nổi ) ?

Màu sắc cho logo sau khi sửa theo ý kiến của em thì: hình mô phỏng xe màu Titan (xám chì- gam màu tối), chữ MBFC màu đỏ, logo Mer lồng trong chữ C trùng màu với hình mô phỏng xe.

Lưu ý: Đồng phục của chi hội vẫn là áo màu trắng và có 1 kẻ dọc đỏ từ vai xuống dưới => tông màu chủ đạo: Đen, Đỏ , Trắng.
Cường ui anh tranh luận tí như sau :
1. Logo MER xe thường nó để phía trước nên anh cũng ráng để phía trước để cho giống MER tí :)
2. Chữ C mà mình để Logo thay vào đó người ta tưởng chữ O, thành ra MBFO (tưởng UFO thì mệt :D)
còn màu sắc em góp ý màu nào anh edit thêm vài màu xem được không? vì hiện tại cũng không biết màu sắc truyền thống của MBFC là màu gì luôn :(

Anh Trùm thử thể hiện theo góp ý của em coi sao: logo để trong chữ C sẽ ko bị hiểu nhầm là chũ O vì chữ C màu Đỏ còn Logo Mer sẽ là màu đen theo tông của xe mà. còn việc để Logo ở trên đầu xe em thấy nó ko còn tính mềm mại của nguyên khối thiết kế.

Hạng D
7/8/10
1.523
30
48
Làm theo yêu cầu của mtvy_52 trước : cho cái logo to lên
đồng thời em đổi cái Font MBFC khác rồi mấy bác xem sao
8.

9.

@KVL : ok để anh làm thử xem sao :)