Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
10/11/12
512
90
28
Re:Không có vốn kinh doanh gì để có nhiều tiền?

Dzung hả ,bữa nào cafe anh mang tư liệu xuống cho xem , đang nhờ chính chủ nhiệm của đề tài đó chuyển giao công nghệ cho mình ,hoàn tất sẽ mời các tới tham quan thì biết ngay thôi mà ,đừng vội nhé ,trong chuỗi sản xuất đó mình còn thiếu công nghệ này nè ,xem thử có gì giúp được không ? Đó là quy trình sản xuất trà túi lọc và nước uống được chiếc xuất từ nấm linh chi

Hạng B1
19/7/12
59
0
6

Có phải bác Huyphanvanhon đang nói đến: "vỏ cafe sau khi được trích ly pectin lại trở thành nguồn nhiên liệu tuyệt vời để ta trồng nấm" trong comment trước của bác không? Em đang thắc mắc là vỏ cà phê chỉ có khoảng 2 tháng trong năm, làm sao có quanh năm được, hay phải để dành dùng dần?

Huyphanvanhon nói:
Theo tôi cơ chất này mới là lý tưởng để làm nấm nè , rất nhiều rất rẻ có quanh năm , do 1 bác ở viện di truyền bảo vệ thành công dự án , đươc đánh giá tie tiến cấp nhà nước , tôi đang đeo theo công nghệ này , tôi đang xây dựng 1công ty nuôi trồng và chế biến sau thu hoạch , với quy trình khép kín từ A...Z. Khu trang trại rộng 10 ha ,khi nào hoàn tất đi vào hoạt động mời các os lên tham quan ,bác bravia đang liên lạc với sở khoa học cong nghệ lấy tư liệu và mời chuyên gia chuyển giao công nghệ
Còn việc trích ly pectin theo tôi nghĩ nên để cho các nhà khoa học họ làm đi ,mình chỉ nên làm nhà đầu tư , nhưng áp dụng những thành tựu khoa học của họ là tốt nhất

Hạng C
10/11/12
512
90
28

Không phải đâu bác , vì việt nam chưa có nhà máy trích ly pectin với quy mô lớn , lấy đâu ra vỏ cafe đã trích ly pectin cho bác sử dụng. Phụ phẩm nông nghiệp thiếu gì , quan trọng là quy trình xử lỳ để làm giàu dinh dưỡng như bổ sung thêm dưỡng chất , men vi sinh ,..dùng làm giá thể trồng nấm cũng hay lắm

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/3/10
187
36
28
43

Ốc_Vân nói:
man010203 nói:
Hehe. Vui lại i bác. Em cháu mạo phạm người lơn tuổi.
Cái này chép wiki ra nè. Cháu có ý này vì cháu đã làm qua, xây 1 bồn chứa vỏ cafe, dùng phèn chua để lấy kết tủa pectin, nhưng phải làm nhiều lần. Không nên dùng h2so4 mà dùng dấm ( axit citric) hoặc 1 thứ nữa rất tiết kiệm( chất này tên gì cháu quên rồi). Pectin là 1 dạng keo lỏng, chất này cũng có thể tìm thấy trong ốc sên và da ếch. Chất nhờn này có thể làm chất bảo quản trái cây tươi. Quả thật chính chất nhờn này mà nấm không thể kéo tơ, nhưng mình làm 1 công đôi chuyện thì lại khác. Giông như cây mía lấy đường rồi thì cái xác mía làm cơ chất nấm vậy thôi.
Trong sản xuất công nghiệp qui mô lớn, bác định thải nước có gốc so4 đi đâu, môi trường kiếm bác quài luôn á.
Làm trái cây tươi chắc làm hoa tươi lâu phải ko ạ! ngoài thị trường e thấy bán nhiều loại hóa chất làm hoa tươi lâu nhưng e ko biết hiệu quả thế nào? quê e đất trồng hoa, rất nhiều hoa đẹp, e thích chơi hoa nhưng chỉ buồn cắm đc 2 ngày, sang ngày thứ 3 là hoa bắt đầu có dấu hiệu tàn, nếu có loại thuốc giúp hoa tươi lâu, kéo dài thời gian hơn thì hay quá các bác nhỉ?:)
Nhà quê e trồng xoài cát Hòa Lộc. Chỉ cần tìm chất bảo quản tốt trái trong 2-3 tuần trước tết thì giá cả chênh lệch rất lớn. Lợi nhuận cao. Ông nhạc e cũng đang thử nghiệm một số chất nhưng chưa ok.

Hạng B1
19/7/12
59
0
6

Vậy có thể dùng xạ khuẩn để phân hủy pectin không bác? Không biết tụi nước ngoài xử lý như thế nào để biến đổi vỏ cà phê thành thức ăn cho gia súc.
Huyphanvanhon nói:
Không phải đâu bác , vì việt nam chưa có nhà máy trích ly pectin với quy mô lớn , lấy đâu ra vỏ cafe đã trích ly pectin cho bác sử dụng. Phụ phẩm nông nghiệp thiếu gì , quan trọng là quy trình xử lỳ để làm giàu dinh dưỡng như bổ sung thêm dưỡng chất , men vi sinh ,..dùng làm giá thể trồng nấm cũng hay lắm

Hạng C
10/11/12
512
90
28

Cái này bác phải hỏi các nhà khoa học của bộ nông nghiệp chứ tôi thì chịu , hàng năm nhìn thấy hàng triệu tấn vỏ caffe đổ ra gây ô nhiễm môi trường mà chưa có hướng tận thu truyệt để thấy cũng sót , nếu mình có được quy trình sản xuất thức ăn gia súc từ vỏ cafe thì tuyệt vời , vừa giải quyết được môi trường vừa có tiền bỏ túi bác nhĩ

Hạng D
24/10/10
3.410
13.635
113

Huyphanvanhon nói:
Dzung hả ,bữa nào cafe anh mang tư liệu xuống cho xem , đang nhờ chính chủ nhiệm của đề tài đó chuyển giao công nghệ cho mình ,hoàn tất sẽ mời các tới tham quan thì biết ngay thôi mà ,đừng vội nhé ,trong chuỗi sản xuất đó mình còn thiếu công nghệ này nè ,xem thử có gì giúp được không ? Đó là q<span style=""color: #ff0000;"">uy trình sản xuất trà túi lọc và nước uống được chiếc xuất từ nấm linh chi </span>
Em rất quan tâm đến dòng đỏ đỏ. Khi nào có thông tin cụ thể và tài liệu bác Huy có thể cho em xin 1 bản được không ạ ? Em biết ơn bác lắm lắm.

Hạng C
21/5/12
681
40.252
93

Ốc_Vân nói:
man010203 nói:
Hehe. Vui lại i bác. Em cháu mạo phạm người lơn tuổi.
Cái này chép wiki ra nè. Cháu có ý này vì cháu đã làm qua, xây 1 bồn chứa vỏ cafe, dùng phèn chua để lấy kết tủa pectin, nhưng phải làm nhiều lần. Không nên dùng h2so4 mà dùng dấm ( axit citric) hoặc 1 thứ nữa rất tiết kiệm( chất này tên gì cháu quên rồi). Pectin là 1 dạng keo lỏng, chất này cũng có thể tìm thấy trong ốc sên và da ếch. Chất nhờn này có thể làm chất bảo quản trái cây tươi. Quả thật chính chất nhờn này mà nấm không thể kéo tơ, nhưng mình làm 1 công đôi chuyện thì lại khác. Giông như cây mía lấy đường rồi thì cái xác mía làm cơ chất nấm vậy thôi.
Trong sản xuất công nghiệp qui mô lớn, bác định thải nước có gốc so4 đi đâu, môi trường kiếm bác quài luôn á.
Làm trái cây tươi chắc làm hoa tươi lâu phải ko ạ! ngoài thị trường e thấy bán nhiều loại hóa chất làm hoa tươi lâu nhưng e ko biết hiệu quả thế nào? quê e đất trồng hoa, rất nhiều hoa đẹp, e thích chơi hoa nhưng chỉ buồn cắm đc 2 ngày, sang ngày thứ 3 là hoa bắt đầu có dấu hiệu tàn, nếu có loại thuốc giúp hoa tươi lâu, kéo dài thời gian hơn thì hay quá các bác nhỉ?:)
Em có cách làm nó tươi lâu hơn nè, nhưng không biết mợ có thời gian làm không. Hái hoa cho vô bình bỏ đá cục vô trong bình, khi nào hết đá thì đổ ra thay đá khác, giống như để trong tủ lạnh vậy áh, chắc chắn tươi lâu.:D:D

Hạng C
10/11/12
512
90
28

Ok , khi nào tôi thu thập được tài liệu hay mời được chuyên gia chuyển giai công nghệ cho tôi ,tôi sẽ chia sẻ với mợ ,nhung nếu mợ tìm được thông tin gì cũng cho tôi biết với nhé ? Nhất là biết được bác nào giỏi chuyên môn về lãnh vực đó cho tôi biết cũng được ,tôi sẽ mời họ về cty hay mua công nghệ của họ cũng được

Hạng C
21/5/12
681
40.252
93

Cháu không chuyên nghiệp, nhưng cũng rành về mảng này, nếu chú có tài liệu hay cho cháu ba đía với được không?
Việc trich ly linh chi và nấu thành cao với 1 số phụ gia cháu đã thí nghiệm qua, cháu có thể bổ sung thêm nếu cảm thấy nó thiếu chổ nào.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.