Hạng B2
23/2/20
224
246
43
Chào các bác, em có tầm 2 tỷ trở lại. Giờ đầu tư gì cũng rủi ro cao nên em định mua 1 cái cc 1 phòng ngủ để cho 2 mục đích.
1 là cho thuê có tiền về mỗi tháng (ít gì cũng 6 7tr)
2 là dễ bán lại vì giá rẽ sẽ dễ bán ra

Ban đầu em để ý bên vin q9 mà xét lại thấy nó mật độ đông quá nên cũng khó bán

Em có tìm hiểu và đã đi xem Q7 Riverside ở đường Đào Trí của Hưng Thịnh thì căn 1pn tầm 2 tỷ cho thuê cũng ok

Mọi người cho em hỏi thời điểm này mua cc thì hợp lý không ạ. Cái em lo nhất là khó thanh khoản thôi chứ em nghĩ không tới mức lỗ. Tầm vài năm khi đô thị phát triển hơn thì chí ít cũng huề vốn.

2 tỷ có nên mua chung cư ở HCM không?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: CuBiMi and VietPre
Hạng B2
23/2/20
224
246
43
2 tỷ mua đất Củ Chi, để đó 5-10 năm sau bán lời hơn nhiều so với mua chung cư cho thuê, tiền cho thuê CC không đủ để bảo trì.
Mua đất không thấy lợi trước mắt nhưng dài hạn thì lời hơn nhiều bạn ơi.
Mua chung cư (tiêu sản) cũng như mua cái oto cho thuê thôi, không khác mấy đâu.
nếu vậy mua nhà đất nhỏ nhỏ ở mấy vùng hơi xa tý như Thủ Đức, Nhà Bè, Bình Tân để cho thuê thì hợp lý không bạn? Củ Chi em thấy xa quá, 5 10 năm thì thôi em đầu tư đất ở quê (khánh hòa) có khi lên giá còn nhanh hơn

• Like
Reactions: duchuy19762003
Tập Lái
27/7/12
16
36
13
Thủ Đức, Nhà Bè, Bình Tân giá đất khá cao rồi, 2 tỷ mua ko được bao nhiêu m2 đất hết, có cái nhà nó khấu vào. Nhà là tiêu sản nó xuống cấp thì mất giá.
Bạn đầu tư đâu cũng được, cân đối để được diện tích đất càng lớn càng tốt, khả năng sinh lời trên diện tích đất lớn nhiều hơn so với diện tích đất nhỏ, nếu mua cái có nhà để cho thuê thì nên mua cái có nhà cấp 4 để cho thuê vì khấu hao cái nhà c4 nó ít.
Nếu bạn xác định ở SG thì mình hướng bạn đất Củ Chi vì SG bây giờ hầu như hết quỹ đất để mở rộng, Củ Chi tương lai sẽ là địa chỉ để SG mở rộng Tp, sợ không lời nhiều, chí ít cũng lời khá vì giá đất đang thấp. Sg đất chật người đông, rồi cũng lấn đến Củ Chi sớm muộn thôi ko quá 10 năm tới.
Hóc Môn cũng có nhiều chỗ còn rẻ như Nhị Bình, Đông Thạnh đi về Q1 cũng gần.

Hạng B2
20/3/19
391
2.825
121
Tùy mục đích anh thôi.
Anh cần cơm hàng tháng thì tính như anh cũng được, chứ cần cơm hàng tháng mà mua miếng đất xong vứt đó thì quá cha.
Còn anh muốn đầu tư lâu dài thì nghe mí anh ở trên kêu mua đất cũng được.

Hạng D
8/4/12
2.366
7.453
113
CC là mua để ở vì cùng tầm tiền điều kiện sống nó tốt hơn nhà mặt đất về nhiều mặt như an ninh, tiện ích, nơi vui chơi cho con trẻ, môi trường văn minh, chổ đậu xe ...
Còn để đầu tư thì cứ đất nền mà phang tới, tính dài hạn tầm 7-10 trở lên, đừng nghĩ lướt sóng :)
Như trường hợp 2 tỷ của bác:
+ Ko làm gì: bỏ bank, ls 5%/năm, 5 năm sau đc 2.5 tị
+ Mua cc: cho thuê 7tr/tháng, 5 năm đc 420tr + bán cc huề vốn, tổng cộng ~2.5 tị. Thôi em bỏ bank ngồi chơi cho rồi :)
+ Mua đất: 5 năm sau bèo lắm cũng đc 3 tị, còn hổng đc 3 tị là do bác chọn vị trí chưa tốt hoặc bà chưa độ :D
P/S:cơ mà năm nay làm gì chưa hết năm mà dư đc 2 tị rồi, bác chỉ em với coi :p

Chỉnh sửa cuối: