Hạng B2
29/4/15
298
1.774
103
36
Chào các bác, em có tầm 2 tỷ trở lại. Giờ đầu tư gì cũng rủi ro cao nên em định mua 1 cái cc 1 phòng ngủ để cho 2 mục đích.
1 là cho thuê có tiền về mỗi tháng (ít gì cũng 6 7tr)
2 là dễ bán lại vì giá rẽ sẽ dễ bán ra

Ban đầu em để ý bên vin q9 mà xét lại thấy nó mật độ đông quá nên cũng khó bán

Em có tìm hiểu và đã đi xem Q7 Riverside ở đường Đào Trí của Hưng Thịnh thì căn 1pn tầm 2 tỷ cho thuê cũng ok

Mọi người cho em hỏi thời điểm này mua cc thì hợp lý không ạ. Cái em lo nhất là khó thanh khoản thôi chứ em nghĩ không tới mức lỗ. Tầm vài năm khi đô thị phát triển hơn thì chí ít cũng huề vốn.

View attachment 3041549*Ảnh minh họa
Đây là câu hỏi mình thấy khá nhiều người hỏi… Thứ 1 nhu cầu anh mua đầu tư để cho thuê lại thì xác định sẽ là dài hạn, vì đã nghĩ cho thuê thì ít nhất vốn của anh phải là vốn dài hạn… khác với việc dùng đòn bẩy lướt sóng, mua bán ngắn hạn… Thứ 2, viêchj mua cc thời điểm này là cực kỳ hợp lý, giá tốt, tha hồ hàng mà chọn… Thứ 3, cứ chọn cc vị tria trung tâm TP như bên Quận 2 thì giá trị lúc nào cũng tăng… người càng đông còn nhà đất trung tâm càng ngày càng hiếm, tội gì ra Q9 mua Vin xa xôi làm gì… 2 tỷ hơn chút mua Q2 dư sức nhé anh, vd Lexington AP AK, Cc An Hoà, Cc SREC 2… là những căn phù hợp và đáng đồng tiền bát gạo… còn phân khúc cao cấp hơn mình miễn đề cập đến, vì ko nằm trong câu hỏi của anh… còn anh có kiến thức thì mua đất nền cũng okie, nhưng phải có kiến thức nhé, còn ko cc là sự lựa chọn an toàn, giá dưới 40tr/m2 mà trung tâm thì nhắm mắt mua cũng lời ;)

Hạng D
23/6/13
1.903
4.910
113
Sau 20 năm, 2 tỷ mua được vài chục tô phở.
2 tỷ mua đất, 20 năm sau thành 20-40 tỷ.
Nên nhớ từ thời Nam Cao đất đã có giá, Lão Hạc qua đời cũng vì bọn địa chủ chiếm đất đó nha.
Đất luôn luôn là tài sản có giá!
20 năm sau 2 tỉ sẽ đc 2 * 2^2 = 8 tỉ với ls 7%
40 năm sau ( thời gian bằng thời gian đóng bảo hiểm xã hội cho tới về hưu đc lãnh 75% mức đóng ) sẽ đc 2 * 2^4 = 32 tỉ !!!

• Like
Reactions: target_locked
Hạng B2
16/10/23
122
311
63
35
Giờ hết đất để khai khẩn, nguồn cung bị hạn chế nên giá lại càng tăng nha.
Bà tôi có cái sổ tiết kiệm gửi ngân hàng năm 1986, với số tiền trong sổ lúc đó có thể mua được căn nhà, vì quên nên giờ lục lọi giấy tờ mới phát hiện ra, rút sổ tổng cả ls cộng dồn và gốc chỉ mua được vài kg thịt bò. Haizz
Giờ 1000m2 đất bán dc 1000 căn nhà
Hồi đó 1000m2 đất a xây dc mấy căn, chắc 10

• Like
Reactions: Perenco
Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Mua đất mà tính để ko 10-20 năm chờ lên giá thì các anh (chưa từng làm thử) nên mua thêm thuốc trợ tim uống hàng ngày.

Quy hoạch treo, giải toả làm đường, thay đổi chính sách... trong nhiêu đó năm, sẽ khiến nhiều chủ đất ăn ngủ ko yên.

Còn 2 tỷ mà mua cái nhà tử tế ở SG để cho thuê hay giữ của, là ko khả thi rồi.

Hạng B2
15/11/16
136
108
43
35
mình nghĩ nếu mua để ở thì ok, có chỗ an cư lạc nghiệp, còn mua đầu tư thì như bác ở trên nói, mua đất chắc hơn, chung cư sẽ xuống cấp theo thời gian, mà mua của Vin nguồn cung đang dồi dào, người có nhu cầu mua để ở sẽ mua nhà mới cho sướng, còn đc ưu đãi các kiểu, vay bank... chứ ai đi mua nhà cũ lại còn giá chênh.

• Like
Reactions: Vuonlai
Hạng B2
8/7/21
180
223
43
33
Mua đất mà tính để ko 10-20 năm chờ lên giá thì các anh (chưa từng làm thử) nên mua thêm thuốc trợ tim uống hàng ngày.

Quy hoạch treo, giải toả làm đường, thay đổi chính sách... trong nhiêu đó năm, sẽ khiến nhiều chủ đất ăn ngủ ko yên.

Còn 2 tỷ mà mua cái nhà tử tế ở SG để cho thuê hay giữ của, là ko khả thi rồi.
Chuẩn rồi bác, mấy bác cứ nói chắc ăn mua đất, mua xong mấy năm nó quy hoạch đủ thứ chuyện là xong.

Hạng D
24/2/20
4.516
7.472
113
37
Em thì cũng phọt phẹt thôi nhưng trong suy nghĩ của em chưa bao giờ xem chung cư là phương tiện sinh lời, mua chung cư tiền tỷ cho thuê được vài triểu mà người thuê nó phá cái nhà mình thì quá cha , có tiền thì em chỉ đổ vào đất ( nhất là đất chưa lên thổ cư).

Hạng D
24/2/20
4.516
7.472
113
37
bác nói chính xác. nhưng nhớ là bên cạnh ls 5% thì còn lạm phát chắc cũng đâu đó 5% nhé bác

mình có bài học rồi.
2014 bỏ 2 tỏi mua cc + tiền sửa chữa, 2018 bán lại = tiền mua + sửa :((
Trong khi đó nếu năm ấy lấy 2 tỏi mua đất Q9, thì 2018 min là 4 tỏi
nếu tính 4 năm ở thuê cc thì mình tốn tối đa 600tr, vậy coi như lỗ to. nhưng bù lại có nhà ở đầu óc lo cái khác bù :D

Nên cái đã qua thì nó là quá khứ -> chấp nhận không hối tiếc

Còn giờ có tiền sẽ ko mua cc, mà mua đất bỏ đó đi thuê cc ở :D
2012 em và anh trai bắt đầu ôm khu quận 9 dù em có chưa tới 1 tỷ mua xong đúng nghĩa trên răng dưới cattut và nợ 1 đống , ông bà già vợ ở biên hòa lên chỉ lắc đầu và thở dài sợ con họ khổ. Và bây giờ thì khu em đã có giá khoảng 70tr/m2 :)

Hạng D
8/5/16
1.256
842
113
Bác chủ kếm mấy cái chung cư ăn theo metro, đoạn cuối cái depot bên Q9 cũ có mấy chung cư giá lanh quanh 2 tỉ.
E nghĩ đầu tư đó thì được, cho thuê cũng dễ.