Hạng B2
28/7/13
309
381
63
Chào các bác, em có tầm 2 tỷ trở lại. Giờ đầu tư gì cũng rủi ro cao nên em định mua 1 cái cc 1 phòng ngủ để cho 2 mục đích.
1 là cho thuê có tiền về mỗi tháng (ít gì cũng 6 7tr)
2 là dễ bán lại vì giá rẽ sẽ dễ bán ra

Ban đầu em để ý bên vin q9 mà xét lại thấy nó mật độ đông quá nên cũng khó bán

Em có tìm hiểu và đã đi xem Q7 Riverside ở đường Đào Trí của Hưng Thịnh thì căn 1pn tầm 2 tỷ cho thuê cũng ok

Mọi người cho em hỏi thời điểm này mua cc thì hợp lý không ạ. Cái em lo nhất là khó thanh khoản thôi chứ em nghĩ không tới mức lỗ. Tầm vài năm khi đô thị phát triển hơn thì chí ít cũng huề vốn.
Lót dép hóng.

Tỷ suất thu nhập cho thuê bình quân so với giá mua căn hộ tại TP HCM hiện tại vào khoảng 4% (nguồn: Global Property Guide, Cost of Living). Giá cho thuê tầm 7tr/tháng so với giá mua 2 tỷ cũng được hơn 4%, quan trọng là có và dễ tìm người thuê hay không. Lãi suất ngân hàng bây giờ giảm nhiều rồi, không bằng tỷ lệ lạm phát.

Giá chung cư sau khi đã đi vào sử dụng thì đa số tăng ít hoặc không tăng, nhưng nếu chất lượng xây dựng và quản lý tốt, khu vực an ninh văn minh hiện đại thì không lo giảm giá. Cầu về nhà ở vẫn còn vượt cung xa lắm, đặc biệt các khu vực gần trung tâm, nơi mà căn hộ chung cư có nhiều ưu điểm đối với người đi thuê nhà.

Mua đất thì tiềm năng sinh lời nhiều hơn, nhưng thanh khoản kém hơn căn hộ, thời gian đầu tư dài hơn, rủi ro cũng lớn hơn.

• Like
Reactions: Rachels and Perenco
Hạng D
3/3/16
1.539
2.774
113
40
CC là mua để ở vì cùng tầm tiền điều kiện sống nó tốt hơn nhà mặt đất về nhiều mặt như an ninh, tiện ích, nơi vui chơi cho con trẻ, môi trường văn minh, chổ đậu xe ...
Còn để đầu tư thì cứ đất nền mà phang tới, tính dài hạn tầm 7-10 trở lên, đừng nghĩ lướt sóng :)
Như trường hợp 2 tỷ của bác:
+ Ko làm gì: bỏ bank, ls 5%/năm, 5 năm sau đc 2.5 tị
+ Mua cc: cho thuê 7tr/tháng, 5 năm đc 420tr + bán cc huề vốn, tổng cộng ~2.5 tị. Thôi em bỏ bank ngồi chơi cho rồi :)
+ Mua đất: 5 năm sau bèo lắm cũng đc 3 tị, còn hổng đc 3 tị là do bác chọn vị trí chưa tốt hoặc bà chưa độ :D
P/S:cơ mà năm nay làm gì chưa hết năm mà dư đc 2 tị rồi, bác chỉ em với coi :p
bác nói chính xác. nhưng nhớ là bên cạnh ls 5% thì còn lạm phát chắc cũng đâu đó 5% nhé bác

Lót dép hóng.

Tỷ suất thu nhập cho thuê bình quân so với giá mua căn hộ tại TP HCM hiện tại vào khoảng 4% (nguồn: Global Property Guide, Cost of Living). Giá cho thuê tầm 7tr/tháng so với giá mua 2 tỷ cũng được hơn 4%, quan trọng là có và dễ tìm người thuê hay không. Lãi suất ngân hàng bây giờ giảm nhiều rồi, không bằng tỷ lệ lạm phát.

Giá chung cư sau khi đã đi vào sử dụng thì đa số tăng ít hoặc không tăng, nhưng nếu chất lượng xây dựng và quản lý tốt, khu vực an ninh văn minh hiện đại thì không lo giảm giá. Cầu về nhà ở vẫn còn vượt cung xa lắm, đặc biệt các khu vực gần trung tâm, nơi mà căn hộ chung cư có nhiều ưu điểm đối với người đi thuê nhà.

Mua đất thì tiềm năng sinh lời nhiều hơn, nhưng thanh khoản kém hơn căn hộ, thời gian đầu tư dài hơn, rủi ro cũng lớn hơn.
mình có bài học rồi.
2014 bỏ 2 tỏi mua cc + tiền sửa chữa, 2018 bán lại = tiền mua + sửa :((
Trong khi đó nếu năm ấy lấy 2 tỏi mua đất Q9, thì 2018 min là 4 tỏi
nếu tính 4 năm ở thuê cc thì mình tốn tối đa 600tr, vậy coi như lỗ to. nhưng bù lại có nhà ở đầu óc lo cái khác bù :D

Nên cái đã qua thì nó là quá khứ -> chấp nhận không hối tiếc

Còn giờ có tiền sẽ ko mua cc, mà mua đất bỏ đó đi thuê cc ở :D

Hạng B2
16/10/23
122
311
63
35
2 tỉ thì gửi bank hằng tháng lấy tiền lời mà sống khỏi đi làm, bài toán lụm tiền trước mắt vậy mà ko thấy trời
Cc ng ta xây lên bán lấy lời mà mình còn mong có lời là sao

Hạng B2
16/10/23
122
311
63
35
Sau 20 năm, 2 tỷ mua được vài chục tô phở.
2 tỷ mua đất, 20 năm sau thành 20-40 tỷ.
Nên nhớ từ thời Nam Cao đất đã có giá, Lão Hạc qua đời cũng vì bọn địa chủ chiếm đất đó nha.
Đất luôn luôn là tài sản có giá!
Năm trước ai bán khẩu trang thì mua dc nhà
Năm nay ai mà bán theo thì bán nhà
Thời đó đất rừng phương nam Võ Tòng còn đi khai khẩn nên giá đất rẻ
Giờ khác rồi

Hạng F
29/10/14
8.544
11.232
113
Ai mua cc mở bán đợt 2020 tới nay mà muốn bán là sml rồi đấy chứ mà không lỗ. Nói thẳng ra là với giá cc hiện giờ thì chỉ có mua ở thôi chứ méo có chuyện đầu tư ra tiền với nó đâu.
Tầm anh nói mà mua đất tỉnh thì giờ cho không sợ ko ai lấy. Kaka