Hạng D
14/12/09
1.165
201
63
56
Em cũng hành nghề giống Bác Duong Lao và Bác Bat. Hoi .....
Mong có dịp hội ngộ các Bác học hỏi kinh nghiệm.
Làm ăn lúc này đúng là quá chán, mà không làm thì ... đói các Bác ạ ...

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine
Em may không làm sản xuất nhưng mà phuơng án tối ưu của em năm nay là thu bớt công việc lại :
1-Xuất khẩu hàng nông sản của VN : gạo , cà phê , cao su giá có thể nhảy lung tung ... không kịp lấy hàng tèo
Thôi đứng giữa chỉ chỏ kiếm chút
2-Lãi xuất VND như hiện tại  chắc khó ai vay để làm thương mại ... vay bằng Usd thì có ngày cũng vỡ mặt vì tỷ giá nhảy .
3-Nhập khẩu : nếu có nguồn hàng chuyển sang bán C&F cho khách hàng  chứ bán với nhau nội địa mà tính tỷ giá VCB là các bác ra đi 3-5% lệch tỷ giá ngoài

Nói chung là năm nay chưa thấy có gì là giải pháp cả ... hình như mấy cha xxx bên trên bắt đầu hết chống nổi

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
he he, nhiều người làm cò giống mình ta ..........coi bộ nghề này thịnh đây !!!!!

@M.U: Cái vụ em út hình như vẫn giữ giá tốt bác ạh, lý do là dạo này cung nhiều nên cũng khó lên giá. Nhiều khi chị em cố gắng thổi giá dưng mà giá cũ vẫn đươc ..........em nghe giang hồ bẩu thế

Tình hình mấy bác sản xuất là khổ nhất ................tuy nhiên em xin áp dụng binh pháp ... Tenis một chút. Khi gặp đối phương rắn quá thì lo thủ các bác ạh. Hạn chế phát triển sản xuất, hạn chế vay tiền ngân hàng, chiếm dụng vốn càng nhiều càng tốt, lo miếng cơm cho công nhân trước (giữ người)........đến lúc nào đối phương nản (khả quan) thì hãy công ạh

Còn mấy bác làm thương mại thì dễ rồi, "thuyền lên nước lên", hiện tại có thể lời ít một chút do nhu cầu giảm thôi

BDS, CK ..........em hổng nói, chết bớt cũng hay, hồi trước ăn nhiều rồi

Hạng B2
18/4/08
329
12
18
36
www.vhost.vn
Nhiều khi lại nghĩ an phận với hàng tháng 1 con số 15.xxx cho khỏe nhưng lại bon chen với đời để rồi mệt mỏi khi bão giá tăng liên tục mà giảm chẳng bao nhiêu. :oops:

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM
năm nay em cũng oải với lãi suất ngân hàng quá, tháng nào cũng trả lãi hơn chục, mà em vay lãi có 16.8%/năm thôi đó
giờ sáng chăm con, tối về nghe nhạc, xem HD:D, cố gắng giữ mấy KH cũ sống qua ngày

Hạng B2
29/7/07
310
245
43
Em có người quen làm về Thép, công việc khó khăn rồi, nv còn làm eo, lên đòi yêu sách, làm việc thì uể oải, anh đó tức cho nghỉ hết, 2 tuần sau thì mấy ng đó lên xin làm lại, anh này ko cho, tuyển LĐ TQ vào, trả lương cao hơn, nhưng được 1 cái làm việc gấp 3 LĐ VN,

Thái độ làm việc của nv VN còn thấp lắm, em có các đối tác làm dệt may ở VN bác í cũng vừa cho nghỉ GĐ quản lý vì tội nhậu liên miên, làm việc ỡm ờ, hàng lỗi giấu vào sọt sau đó cho vô container xuất đi :mad:, doanh nghiệp lãnh đủ... bác ấy hỏi em 1 câu: "Chả nhẽ ở VN mọi người ko còn thích LĐ kiếm tiền nữa sao, cuộc sống easy quá khiến mọi người dễ dãi, ở US làm 1 tháng 3k USD thì save giỏi lắm là 400$, còn ở VN lương 4tr thì save được cả 2tr rồi, nên ko lo mất job, suốt ngày người tuyển dụng cứ phải lo năn nỉ người LĐ, còn ở Mỹ , mất job 1 tháng thôi là đã sợ lắm rồi, nên ai cũng phải cố làm để giữ job"

Bác í còn nói, kiều hối là con dao 2 lưỡi, nó giúp đất nước, nhưng cũng làm cho 1 bộ phận ở đây lười biếng, chỉ biết ngửa tay xin tiền, mà ko chịu lao động, ở đây chỉ tốn vài chục là có bữa nhậu hoành tá tràng, nên nhà nhà nhậu, người người nhậu

@Bác Dawm, bữa nào ghé bên em uống coffee nhe

Hạng D
14/12/09
1.165
201
63
56
citizenken nói:
Em có người quen làm về Thép, công việc khó khăn rồi, nv còn làm eo, lên đòi yêu sách, làm việc thì uể oải, anh đó tức cho nghỉ hết, 2 tuần sau thì mấy ng đó lên xin làm lại, anh này ko cho, tuyển LĐ TQ vào, trả lương cao hơn, nhưng được 1 cái làm việc gấp 3 LĐ VN,

Thái độ làm việc của nv VN còn thấp lắm, em có các đối tác làm dệt may ở VN bác í cũng vừa cho nghỉ GĐ quản lý vì tội nhậu liên miên, làm việc ỡm ờ, hàng lỗi giấu vào sọt sau đó cho vô container xuất đi :mad:, doanh nghiệp lãnh đủ... bác ấy hỏi em 1 câu: "Chả nhẽ ở VN mọi người ko còn thích LĐ kiếm tiền nữa sao, cuộc sống easy quá khiến mọi người dễ dãi, ở US làm 1 tháng 3k USD thì save giỏi lắm là 400$, còn ở VN lương 4tr thì save được cả 2tr rồi, nên ko lo mất job, suốt ngày người tuyển dụng cứ phải lo năn nỉ người LĐ, còn ở Mỹ , mất job 1 tháng thôi là đã sợ lắm rồi, nên ai cũng phải cố làm để giữ job"

Bác í còn nói, kiều hối là con dao 2 lưỡi, nó giúp đất nước, nhưng cũng làm cho 1 bộ phận ở đây lười biếng, chỉ biết ngửa tay xin tiền, mà ko chịu lao động, ở đây chỉ tốn vài chục là có bữa nhậu hoành tá tràng, nên nhà nhà nhậu, người người nhậu 

Chính xoác như Bác này nói, Em thấy người lao động VN  thường chỉ suy nghĩ đơn giản : " mình nhận được bao nhiêu từ Chủ Doanh Nghiệp" là đầu tiên chứ không bao giờ suy nghĩ được rằng " mình làm ra gì được cho doanh nghiệp"  - cái gì cũng có 2 mặt của nó cả. Nhưng ngoại trừ bọn "Tài Quản - Cò Ré A" chúng nó thì chỉ có BÓC và LỘT người lao động tận xương tủy ... để đi chơi ..... girls....

Hạng B2
11/5/08
198
22
0
48
koonjang nói:
Nhân tiện có bác nào làm mảng sản xuất thì cho em hỏi cách các bác "vượt khó", em không hiểu sao kinh doanh có lãi được với lãi suất 18-20%
Thời này chắc chỉ sản xuất thuốc lắc với hàng trắng may ra mới lãi được vậy bác ơi...

Hạng D
16/4/07
2.335
597
113
Bên em làm dự án. Dự toán lên cách nay hơn năm, giờ mang ra đấu chán chẳng muốn đấu nữa. Nhiều lúc rối, không biết theo làm tiếp hay nghĩ. Nghĩ thì mất thị trường, không nghĩ đu theo làm giá cũ thì từ chết tới bị thương.
Đã vậy CĐT miệng cứ huyên thuyên là các chú phải chia sẽ rủi ro với cđt, cố làm giá cũ, nhưng .............. cũng như cũ
.
Bà mịa, giờ làm gì đây các bác

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.509
113
www.phindeli.com
baden nói:
Bên em làm dự án. Dự toán lên cách nay hơn năm, giờ mang ra đấu chán chẳng muốn đấu nữa. Nhiều lúc rối, không biết theo làm tiếp hay nghĩ. Nghĩ thì mất thị trường, không nghĩ đu theo làm giá cũ thì từ chết tới bị thương.
Đã vậy CĐT miệng cứ huyên thuyên là các chú phải chia sẽ rủi ro với cđt, cố làm giá cũ, nhưng .............. cũng như cũ
.
Bà mịa, giờ làm gì đây các bác

Làm giá cũ lấy việc làm cho lính cũng được đi ... nhưng còn phải lo CĐT nó ... chiếm dụng vốn, không trả tiền[:O]