Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
KEKs ONE nói:

mấy Bác "thách đấu" với China anh hùng dũng cảm thật ! Em yếu kém nên chỉ dám "đu Gió" theo China thôi. ngay cả Đối Tác Thailand, Malaysia còn nhập máy móc từ China...Thân Em bọt bèo, nước lên bèo lên ! có khóc ròng rã cũng không Ai cứu mình hết các Bác ạh ! 

Chính xác là k nên đối đầu với thằng cùn.

Thực ra thèng tung cửa nó chơi trợ giá, phá giá tiền nó để giá thành của nó cực rẻ. Ví dụ tiền nó đổi có thể 100RMB được 1 USD, nhưng nó cứ chơi 200RMB 1 USD, thế là hàng hóa lao sang Mẽo. Dân khựa lượm đô về đổi ra RMB xài được gấp đôi, thế là giá so với các nước khác giảm một nửa...

Mấy chú khựa bẩn thay vì bán lấy 1 USD thì giảm chất xuống, chơi 80% chất lượng, bán 80 cent chẳng hạn, thế là lại tăng cạnh tranh, mấy ông ham rẻ lao vào húp, có ngày ăn đòn.

Nên e luôn chủ trương chống khựa bán hàng đểu. Còn hàng khựa tốt thì tránh dùng để k ủng hộ tiền cho nó mua súng bắn mình, chiếm đất đai, hải đảo...

Tuy nhiên đôi khi cũng phải nhịn nhục nhập máy tốt, giá rẻ của nó để còn có lời, sống được mà chửi nó. Và hận sao mấy ông khoa học nhà ta k làm nổi máy móc như nó.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/6/10
304
2
0
Lâu lâu, em lại thấy phân vân, không biết mình làm business có tốt hơn so với đi làm công ăn lương, dĩ nhiên lúc mình ăn nên làm ra thì giúp được bao nhiêu người kiếm cơm ăn , áo mặc. Thời thịnh vượng thì chủ tớ tiệc tùng, ăn cơm trưa cũng chủ tớ cùng mâm, rồi trên dưới cả gia đình cùng đi nghỉ mát. Lúc khó khăn thiếu lương của người ta lại thấy buồn làm sao ấy, lúc ấy lại cứ nghĩ lung tung thà mình đi làm công ăn lương còn hơn làm chủ làm liên luỵ bao người khổ lây với mình.:(:(.

Hạng B2
29/7/07
310
245
43
bác nghĩ vậy không được, một khi đã đi là phải đi tới cùng, bác còn loay hoay thì ko tốt cho cả business của bác và cn của bác. Việc duy trì business ko phải là sự sống còn của riêng bác mà còn là trách nhiệm với cộng đồng.

Quay lại sự cạnh tranh với TQ, ý em là các bác phải bẩy được cái chính sách của Mỹ, giảm phụ thuộc nhập khẩu từ TQ mà luộm đơn hàng, sau đó phải cải thiện năng suất, giảm giá thành sx để cạnh tranh với bạn bè, và tuyệt đối không phá giá :D

Phải có tầm nhìn dài hạn, và tạo sự khác biệt trong từng sản phẩm và dịch vụ của mình. Nói lý thuyết là thế nhưng khi áp dụng, từng người sẽ có cách riêng vì 9 người 10 ý mà, cho nên cùng 1 ngành, có thằng hàng làm ko hết, có thằng thì ngồi bơ mỏ là thế

vodoanhnhan nói:
Lâu lâu, em lại thấy phân vân, không biết mình làm business có tốt hơn so với đi làm công ăn lương, dĩ nhiên lúc mình ăn nên làm ra thì giúp được bao nhiêu người kiếm cơm ăn , áo mặc. Thời thịnh vượng thì chủ tớ tiệc tùng, ăn cơm trưa cũng chủ tớ cùng mâm, rồi trên dưới cả gia đình cùng đi nghỉ mát. Lúc khó khăn thiếu lương của người ta lại thấy buồn làm sao ấy, lúc ấy lại cứ nghĩ lung tung thà mình đi làm công ăn lương còn hơn làm chủ làm liên luỵ bao người khổ lây với mình.:(:(.

Hạng C
20/7/10
522
6
0
47
làm Business Man ( Doanh Nhân-nghĩa đen ) khó khăn lắm !
làm Business Girl ( "Gà/Hàng/...-nghĩa bóng thay cho từ prostitute ) vừa dể vừa sướng vừa lắm tiền ...

Hạng D
14/12/09
1.165
201
63
56
Một câu hỏi thật lớn TẠI SAO VIỆT NAM KHÔNG LÀM ĐƯỢC NHƯ CHINA? Trong lúc Việt Nam có quá nhiều điều kiện ưu đãi hơn China????? Phải chăng do Lao Động VN lười hơn Lao Động China ????? - KHÔNG PHẢI thế thì tại do đâu ???? Xin các Bác ....

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Mình co thể ví von như thế này,
Bị cây lớn che, cây nhỏ không thể mạnh được, đó là lẻ đương nhiên. Nếu ta muốn sống mạnh, phải sống cách khác.

Hàn quốc và Nhật bản đang mạnh lên là do biết khái thác có chọn lọc sự phát triển của Trugn quốc, nhưng đồngtho722i vẩn dám bắn/ bắt TQ như thường, còn mình thì các bác biết rồi. Họ đâu có suy yếu chủ quyền quốc gia đâu, yếu hay mạnh do tự bản tah6n chúng ta thôi.
Trung quốc phá giá sản phẩm hàng hóa, tốt thôi, minh hãy chọn lọc những sản phầm phụ tùng giá rẻ nhưng chất lượng của họ rồi phát triển tiếp thành của chúng ta đi sang một nước thứ ba. Đó là đều Nhật Hàn Quốc và một số nước khác đang làm.
Tất cả là do chúng tq thôi, những thứ như xải phẩn, phim. văn hóa ..chúng ta khônt thèm xem thì nước nào xâm nhập ta được.

Mình nghĩ cái quan trọng là thay đổi tư duy, hãy sống như động vật, đi tìm thực phẩm, đừng sống như thực vật, chờ những cái có sẳn.
Và ai cũng làm được, không cần là businessman.

Hạng F
12/9/10
6.652
41.477
113
48
Bà Tó
Em có 1 thầy 1 thợ mà cũng lao đao . Doanh số giảm hơn 40% .
Cách làm hiện nay là cắt bớt mặt hàng nhỏ lẻ . Ổn định mặt hàng chủ lực . Đương nhiên với tinh giảm chi phí nội bộ ( không có giảm lương nha ).

Còn với TQ ? phụ thuộc nhiều , nhưng không mất bản chất của mình.
Như bác Truong195 nói : lấy hàng của nó , phát triển thành 1 loại hàng của mình . Cái nào VN sx được thì nhất quyết không nhập .

Cái quan trọng không kém là tinh thần đoàn kết của doanh nghiệp VN . chúng ta manh mún quá , chưa tập trung liên kết ( cái này phải học ông TQ ) .

Hạng F
12/9/10
6.652
41.477
113
48
Bà Tó
Làm hàng nội địa càng chết yểu , do dân mình ham rẻ quá . Chẳng cần biết vỏ ruột ra sao .
Hàng xa xí phẩm từ SG , 90% đổ xuống miền Tây , giá down liên tục , do ông ra sau phá ông ra trước .
Các bác tin , 1 chai sơn móng tay giá 4000 đ ? tiền vỏ chai đã 2500 , nước sơn 5USD/kg , 1kg được 60 chai . Chưa tính tiền công thợ và hư hao .

Vậy bài toán lợi nhuận từ đâu ? Người ta sẽ nhập những thứ mà ở Mỹ đã cấm xài , đem qua VN đổ rác .Với giá chỉ 1/2 - 1/3 .
Em nói tới đây , chắc các bác hình dung được .

Hạng B2
26/2/09
252
30
28
34
:( nhà e làm phụ tùng xe máy
sắt ng.liệu ~18k/kg
dập phôi ra 1.3kg
giá 23.5k/sp
:confused:

dạo này mỗi tuần cúp điện 1 bữa => làm kịp hàng giao phải làm CNhật , hĩx

Last edited by a moderator:
Hạng B1
16/1/11
92
1
0
anhbocau nói:
Cái quan trọng không kém là tinh thần đoàn kết của doanh nghiệp VN . chúng ta manh mún quá , chưa tập trung liên kết ( cái này phải học ông TQ ) .

chuyện này cực kỳ khó với dân mình !

xếp hàng chờ mua xăng ( chuyện rất rất nhỏ xíu và thường xuyên với mọi người ) còn loạn xạ cào cào !

Công việc kinh doanh vẫn phải duy trì cho đúng tiến độ, luôn phải giữ vững Tâm Sinh Lý với mọi người, cộng sự, nhân viên. Mình mà lôi thôi lết thết thì chết luôn !
Em đang sử dụng Loãng Công ( không phải Lãng Công nhé ) từ việc Nhập Khẩu cũng như Xuất Khẩu nên chắc cũng sẽ okie. ráng "gồng" cho qua tâm bão...