Hạng D
29/1/13
1.351
14.142
113
Em nghĩ anh em trên Os nên ủng hộ ,nhân rộng và đề cao những hành động đẹp trên đường thiên lý . Nhờ bác chủ thớt phát động phong trào những hành động đẹp trên đuong thiên lý để anh em chia sẽ và học tập .

• Like
Reactions: haioriflame
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Em nghĩ anh em trên Os nên ủng hộ ,nhân rộng và đề cao những hành động đẹp trên đường thiên lý . Nhờ bác chủ thớt phát động phong trào những hành động đẹp trên đuong thiên lý để anh em chia sẽ và học tập .
Thì bác cứ nhớ nằm lòng. Khi ra đường mà gặp người đi bộ thì nhường họ, lúc đó bác sẽ thấy việc làm của chúng ta thật đẹp làm sao á

• Like
Reactions: truongngo1967
Hạng B2
6/12/12
150
31
28
55
Mình nhường mà họ không hiểu ý, vẫy tay mời qua thui bác, em làm hoài chứ gì :D. Cũng có lúc người đi bộ không hiểu ý mình nhường, em dzọt chứ dừng nhường cho 1 người lại cản trở nhìu người phía sau.

Chính em có 1 lần đi bộ ở bên Singapore, chuẩn bị qua đường ở chỗ có vạch cho người đi bộ sang đường, cùng lúc có 1 chiếc xe đi đến. Em dừng lại nhường cho xe đi trước, xe cũng dừng lại nhường em đi trước. Em biết xe dừng lại nhường em và em vẫy tay ra hiệu cho xe đi, nhưng nhất định lái xe không chịu đi mà ra hiệu ngược lại cho em đi bộ sang trước.
Em hiểu nhường đường cho người đi bộ đã ăn sâu vào văn hoá tài xế bên đó nên em qua trước, nếu không thì sẽ gây kẹt xe. (Chỗ này không có đèn xanh đèn đỏ)

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Bên Sing nó cứ nhìn camera mà phạt. Bác đứng trên vạch ngựa vằn thì có vẫy tay, có quỳ xuống lạy, nó cũng không dám không nhường :) Bác không qua là nó đứng đó luôn :)
Ngày mai em qua Sing em đứng trên vạch dành cho người đi bộ, em đứng hoài luôn thử coi sao.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B1
3/11/14
66
13
8
39
Thanh Trì, Hà Nội
Hôm nay mới vô đây đọc bài của bác cảm nhận thấy nó thiết thực, ngoài tuân thủ luật - người lái phải có các hành vi nhường nhị - nói chung là văn hóa tham gia giao thông.
Thú thực ở VN thì em thấy khi tham gia giao thông cứ mạnh ai người ấy đi, trừ khi có csgt. một vấn đề nữa là về cơ sở hạ tầng giao thông cũng không đáp ứng được...
Việc bấm còi inh ỏi cũng vậy - nó ở ý thức là chủ yếu còn chuyện hiểu luật hay không thì cũng có 1 phần. Vấn đề này cũng gây khó chịu, khi tham gia giao thông mà đường đông người ....
....

Lại nói chung là còn nhiều vấn đề bất cập - mong rằng mỗi người trong chúng ta phải tự nhận thấy và thay đổi chính mình - mới mong thay đổi được cả một tập thể thói quen từ người khác.
Em đồng ý! Good :3dup:(nhường nhịn chớ không phải nhường nhị nha bác)