Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Em giống bác, sau lần đi sang Mã lai về thì ý thức nhường người đi bộ của em thay đổi rõ rệt. Em cũng thường xuyên nhường người đi bộ qua đường kể cả khi chạy xe máy hay oto. Lại nói chuyện đi Mã lai, em sang đường thì xe oto dừng hết lại, có bác thấy em chần chừ thì giơ tay mời đi, em đi qua cũng gật đầu mỉm cười cám ơn.
Dzạ, trên đường Sing cũng toàn xe hơi, xe đang chạy tốc độ 60km/h mà em đi qua đường chỗ ko có đèn cho người đi bộ, lái xe thấy em từ xa là giảm tốc cho xe đi từ từ rồi dừng hẳn lại để em qua, hàng chục xe sau cũng dừng luôn, chẳng nghe thấy tiếng còi bấm tin tin gì cả. Công nhận là bên đó họ ý thức cao thiệt.

• Like
Reactions: kekin and tom79
Hạng B2
3/6/11
128
450
63
Hồi em ở Hong Kong, người đi bộ chỉ được qua đường ở nơi quy định, khi qua phải ấn nút trên cột đèn tín hiệu và chờ đèn đỏ các phương tiện dừng lại hết mới được qua. Trong thành phố thông thường các bác tài chạy rất nhanh, có khi lên đến 80km/h, vì luật pháp nghiêm và ý thức tốt, trường hợp tai nạn do người đi bộ qua đường không đúng luật thì còn được bồi thường hư hỏng xe cộ.

• Like
Reactions: haioriflame
Hạng B2
24/2/14
401
608
93
Dzạ, trên đường Sing cũng toàn xe hơi, xe đang chạy tốc độ 60km/h mà em đi qua đường chỗ ko có đèn cho người đi bộ, lái xe thấy em từ xa là giảm tốc cho xe đi từ từ rồi dừng hẳn lại để em qua, hàng chục xe sau cũng dừng luôn, chẳng nghe thấy tiếng còi bấm tin tin gì cả. Công nhận là bên đó họ ý thức cao thiệt.
Vấn đề không hẳn là do ý thức đâu, mà chính là pháp luật nó nghiêm, camera giám sát đầy đường. Phạm lỗi là gặp cớm ngay và luôn.

• Like
Reactions: auto751
Hạng B2
13/5/14
167
173
43
Em cũng hay đi bộ từ Thái Văn Lung qua Vincom. Ngã tư Lê Thánh Tôn, Hai Bà Trưng, mình chờ đèn đỏ bên kia rồi mới băng qua đường, vậy mà xe quẹo phải bên này vẫn lao lên ào ào ko thèm nhường cái người đi đúng luật là mình. Có khi chờ xe quẹo phải quẹo hết thì đèn bên kia xanh rồi, hết qua!
Hình như cha sinh mẹ đẻ tới giờ chưa được ai nhường khi đi bộ. Có lần còn bị Mai Linh xém cho lên lề mặc dù em đang đứng trên vạch cho người đi bộ và đi đúng đèn.

• Like
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
50
Ngày hôm qua em nhường đường cho một cô gái mặc áo dài truyền thống trên đường Lê Lợi. Sau đó cô ta cuối đầu chào kèm với 1 nụ cười thân thiện. Xe em có cam hành trình ghi lại đoạn này luôn á.

Hạng B2
13/5/14
167
173
43
Bác để dành cái clip đó để mai mốt làm chương trình tuyên truyền nhường đường cho người đi bộ

• Like
Hạng C
8/10/14
579
343
63
32
VN
taxisanbay.pasgo.vn
Đến hẹn lại lên. Hôm nay em lại có tiếp bài viết mới hầu các bác. Có bác thì nhận thấy bài em viết có sự đóng góp xây dựng tích cực, có bác nhận thấy bài viết nhảm không quan tâm, nhưng cũng có những bác thấy bài viết của em vui là chính.

Bài viết hôm nay của em muốn bàn về vấn đề tôn trọng luật giao thông. Vấn đề em muốn bàn là việc nhường đường cho người đi bộ.

Với em khi tham gia giao thông, nếu trên đường em đi qua, có người đi qua đường trên vạch dành cho người đi bộ thì em lập tức dừng lại, bậc Hazard và nhường đường cho người đi bộ. Việc làm này của em luôn được người đi bộ ngạc nhiên có đôi khi họ gậc đầu cảm ơn & cũng có người lúng túng về hành động của em. Nhưng mỗi hành động của em, em cảm thấy rất vui.

View attachment 176568
Hình ảnh đẹp của người tham gia giao thông

Sáng nay lúc 8:30 ngày 26/11/2014 trên góc đường Đinh Tiên Hoàng + Võ Thị Sáu, bà cả em băng qua đường trên vạch dành cho người đi bộ thì có một bác đi GLK300 2010 chạy đến & nhường đường cho bà cả em đi qua. Khi về nhà bà cả em kể lại cho em nghe, em thấy vui nên viết bài đăng lên otosaigon.

Qua đó em cũng muốn anh em OS xem đây là góc văn hoá giao thông để anh em ý thức hơn cho việc nhường đường cho người đi bộ. Với em, em chúa ghét việc lái xe mà không tôn trọng người tham gia giao thông. Chạy xe bấm còi liên tục, inh ỏi.
View attachment 176569
Hình ảnh không đẹp trong mắt du khách nước ngoài khi đến Việt Nam

Hôm nay mới vô đây đọc bài của bác cảm nhận thấy nó thiết thực, ngoài tuân thủ luật - người lái phải có các hành vi nhường nhị - nói chung là văn hóa tham gia giao thông.
Thú thực ở VN thì em thấy khi tham gia giao thông cứ mạnh ai người ấy đi, trừ khi có csgt. một vấn đề nữa là về cơ sở hạ tầng giao thông cũng không đáp ứng được...
Việc bấm còi inh ỏi cũng vậy - nó ở ý thức là chủ yếu còn chuyện hiểu luật hay không thì cũng có 1 phần. Vấn đề này cũng gây khó chịu, khi tham gia giao thông mà đường đông người ....
....

Lại nói chung là còn nhiều vấn đề bất cập - mong rằng mỗi người trong chúng ta phải tự nhận thấy và thay đổi chính mình - mới mong thay đổi được cả một tập thể thói quen từ người khác.

Hạng C
19/1/14
708
459
63
46
Em ủng hộ vụ này, và cũng nhân đây góp phần kêu gọi các Osers, ngoài Osers cùng làm việc tốt.

Nhiều khi dừng xe chờ NĐBộ mà họ ko dám qua, em thì ngồi trên xe cứ múa tay lia lịa...
Thêm lần trước dừng xe cho một nhóm HS qua đường mà bị 2b vượt lên, né con lươn rồi máng cái bumber trước của xe em mật mảng phát rầu...Chuyện này ngay cổng trường học và có bảo vệ chận đường mà còn vậy. Dừng chổ khác phải ngó trước ngó sau....

• Like
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
50
Hôm nay em có một bất ngờ các bác à. Em đi từ hướng P Đ Lưu quẹo vào H H Thám, quận BT. Có một bác xe Mẹc 16 chổ cũng quẹo. Thấy em quẹo bác ấy thắng lại nhường đường cho em qua trước. Sau đó em quay lại gật đầu chào & không quên kèm theo 1 nụ cười bik ơn. Lúc đó bác tài Mẹc 16 chổ cũng cười đáp lại lời cảm ơn của em. Công nhận sung sướng thật khi ra đường gặp những người có ý thức giao thông.

Chỉnh sửa cuối: