Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113
TOY nói:
Thường xe nhập từ thị trường Bắc Mỹ về thì cứ chạy là nó sáng đèn.
Hình như gọi là đèn Run Time thì phải :cool:
Cái này là ở bên xứ người luật nó bắt phải như vậy.
Xứ ta chưa nghe (và cũng chưa gặp) xxx phạt vụ này.

Daytime Running Light http://translate.google.com.vn/translate?hl=vi&sl=en&u=http://en.wikipedia.org/wiki/Daytime_running_lamp&ei=PGGITc6GEsLMcPvG0bsM&sa=X&oi=translate&ct=result&resnum=1&ved=0CCEQ7gEwAA&prev=/search%3Fq%3Dday%2Btiime%2Brunning%2Blihgt%26hl%3Dvi%26rlz%3D1T4GGHP_viVN412%26prmd%3Divns

Last edited by a moderator:
Hạng C
26/5/10
688
4
0
Tp.HCM
casanova87 nói:
kia_no nói:
Ha Sonata nói:
Chào các Bác!
Đang có thớt "tối thì mở đèn thế nào? ..." được còm men rôm rả.
Xin vui lòng cho em hỏi: hiện nay có nhiều "xe đẹp" chạy ban ngày mở đèn gầm và sương mù, nhìn càng đẹp hơn... (đơn giản là họ thích đẹp nên mở đèn, chả làm phiền ai cả!) Vậy có vi phạm gì không ạ?
Trời đất, :oops:, các xe này có trang bị đèn "day-light" bác ạ. Không tắt được đâu.
Theo em biết đây là luật của một số nước châu Âu hoặc Bắc Mỹ gì đấy, bác nào ranh vụ này cho ý kiến ạ.

Tất cả đều tắt được bác ah, nếu thích thì mở ko thì thôi bác ah:D
Theo e biết, 1 số xe...đèn sáng giữa ban ngày toàn là xe đẹp và cũng ko phải chủ nhân chơi trội mà thật ra là do cái chế độ cảm biến. Ngay captiva 2009 cũng có chế độ đèn tự động này. Nó sensor ánh nắng bằng 1 thiết bị gắn phía trước kính bên lái. Do đó, khi trời lù tù mù là nó bật lên. Chạy 1 hồi trời nắng lên nó tự tắt.
Còn luât có cấm ko, thì chưa thấy chỗ nào ghi. Ngày xưa cỡ 1999, e chạy 1 chiếc lam đầu bò, tối nhậu say ngủ nhà bạn, sáng 9g chạy về qua đường LDuẩn,đèn xe sáng rực, bị xxx chặn lại. Khổ hồi đó còn quá trẻ, quá nghèo nghe nó hù phạt sợ quá nói mấy anh thông cảm giùm. Giờ mới cười hì hì : nó căng vô điều khoản nào để phạt đây.
Nhìn chung, đi ban ngày ít ai mở đèn; trừ khi quên hoặc tự động như nói trên

Hạng D
3/5/07
1.958
521
113
Mer C240 có thể chỉnh được mà bác, nằm trong setting chỉnh như chỉnh điện thoại thôi

Mgz confirmed
Hạng D
30/8/07
1.074
168
78
ngoài Bắc cũng có sương mù vậy, phải mở đề phòng sương mù chứ

Hạng B2
21/7/10
222
2
36
Nhưng mà led hoặc đèn của mấy chiếc Mẻrc hay Lexus, nếu đúng vào tầm mắt thì cũng chói lắm. :(.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.404
113
Q3
Máy nổ mới sáng chứ em
quangtin nói:
Sai rồi bác ơi, nhiều xe ko tắt được đâu nhé, cứ mở công tắt là daylights sáng.

Hạng B2
26/7/10
373
132
43
51
TPHCM
Ha Sonata nói:
Chào các Bác!
Đang có thớt "tối thì mở đèn thế nào? ..." được còm men rôm rả.
Xin vui lòng cho em hỏi: hiện nay có nhiều "xe đẹp" chạy ban ngày mở đèn gầm và sương mù, nhìn càng đẹp hơn... (đơn giản là họ thích đẹp nên mở đèn, chả làm phiền ai cả!) Vậy có vi phạm gì không ạ?
Em có người bạn bên Mỹ nói là nếu các xe có chế độ daylight và màu sơn sáng (trắng, xám nhạt, vàng ...) thì sẽ được mua bảo hiểm với giá thấp hơn các xe cùng loại và không có các đặc điểm này. Theo họ daylight và màu sơn sáng sẽ giúp người lái đối diện dễ nhận thấy xe ngược chiều nên ít xảy ra tai nạn hơn --> ít bồi thường hơn--> lời nhiều hơn
.