Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
RE: Báo cáo với các bác:tui mới cưới Vợ Hai 3,5K...

Các bác làm mình vui quá đi mất,vui như là cái hồi mới cưới Bà Cả vậy đó.Loại xe này tui kết từ lâu rồi vì trước đây từng chạy 1 em Daihatsu 7chỗ 1982(mẫu mã giống Suzuki Supper Carry) cảm thấy rất thoải mái trong vận hành cũng như di chuyển trong thành phố đông đúc chật chội.Sau đó chạy em Civic tuy có vẻ lịch sự hơn,nhưng không thoải mái bằng vì nó dài hơn,bóng bẩy hơn-phải lo gìn giữ rất căng thẳng!Gầm thấp hơn,hơi tý là có thể nghe "sồn sột" đấy các bác :D và ngồi trong khoang luôn cảm thấy thấp bé.Civic đi chơi chỉ được 2 vợ chồng cùng 3 con còn ông bà thì ở nhà,kém vui.Sau khi chia tay em Civic vì những lý do riêng (chứ không phải vì ghét em nó đâu) tui cứ mong đợi đến một ngày lại được cầm lái mà bôn ba khắp chốn nhưng lại cứ băn khoăn mãi không biết mình sẽ có một chiếc xe 7chỗ như thế nào đây khi trong két chẳng có được nhiều tiền.Thèm xe hạng sang (ai mà chả thế) nhưng phải còn lâu mới "tới tháng 10" ,thèm được lái xe trở lại nhưng không biết đến bao giờ?Tay chân cứ bứt rứt làm sao ấy,mỗi khi chở 2 thằng con đã lớn trên chiếc xe Spacy nhỏ xíu thấp lè tè (của Bà Cả đấy)đi học dưới trời mưa tầm tã hay trưa nắng chói chang là lại thấy sao khổ thế và tự trách mình sao lại gả bán chiếc xe quí đi mà không tìm cách nào khác giải quyết êm đẹp hơn.Bỗng một hôm trong tui chợt nảy ra một hướng mới trong suy nghĩ và toan tính khi nhớ lại những bài viết của bác Thiết và rất nhiều những sự đồng cảm chia sẻ của các thành viên khác trong OS về chiếc Asia Towner của bác ấy...Thế là tui quyết định sẽ không mua chiếc Honda@150 nữa (bà Cả tính mua cho để chở con đi học cho thoải mái vì sắp tới thằng thứ 3 cũng sẽ lớn,cũng phải đi nhà trẻ...) mà sẽ kiếm 1 em Asia 7c đi tạm trong vài năm cũng tốt chán và kinh tế nữa.Và công cuộc tìm kiếm đã diễn ra trong khoảng 3 tháng qua,rao tin cần mua trên các site trên mạng nhưng không một hồi âm.Tích cực dò tìm trên báo Mua & Bán lẫn trên mạng cuối cùng chấm được em này là tương đối hợp ý.Tính mình vốn kỹ và cầu toàn nên muốn có một chiếc phải thật ngon nhưng thật khó trong tình khan hiếm xe cũ hiện nay.Dự tính ban đầu chi khoảng 45 chai thôi nhưng cuối cùng phải ráng ráng lên 54chai (đúng 3,5 K) cho em này đó các bác.Nhìn chung em này đáp ứng yêu cầu là còn càng nhiều đồ zin càng tốt,đắt tý cũng chịu.Tuy nhiên do vướng bận nhiều công việc hàng ngày nên tui không tiện đi xem xe (người bán ở tận Bà Rịa-VT) nên post bài nhờ ae ở VT xem sơ bộ dùm.May quá có bác Hieu_wangle ở VT nhiệt tình đi xem dùm cho và gửi hình ảnh em nó nữa cùng một số nhận định sơ bộ.Thế là tui quyết định CƯỚi LIỀN TAY kẻo ai khác phỗng mất.Hôm thứ 6 vừa rồi tiện có vợ chồng cô em gái đi chơi VT thế là tui nhờ chú ấy ghé qua test xe rồi báo cáo lại nếu được sẽ quyết (gửi nó tiền mang theo có gì lái về luôn-khi đi chúng nó dùng phương tiện tàu cánh ngầm).Sau khi nghe em rể tui báo cáo kết quả thử xe là tui đã quyết định nhờ em rể lái về luôn hôm chủ nhật vừa rồi.Tay chủ này cũng khôn lắm ,nó bắt thóp anh em tui khoái rồi nên không bớt 1 cắc.Khi nhận xe về và chạy thử tui mới thấy đúng là không gì bằng chính mình đích thân đi xem và đi thử,nếu nhờ được thợ chuyên môn cùng đi xem cho càng tốt.Thằng em rể tui cũng dân lái xe lâu năm đấy nhưng hắn nhìn nhận và cảm nhận khác,hắn báo cáo xe chạy ngon lắm,máy lạnh mát lắm,nhiều đồ zin lắm...Thế là tui OK luôn vì không còn thời gian lăn tăn nữa.Nhưng phải đến khi chính mình trải nghiệm mới thấy xe này không được chủ cũ sử dụng cẩn thận và chăm sóc đúng mức ,cần số hơi bị xộch xệch không chắc khít tại các khớp,các thứ chốt-nút bên trong xe cái thì mất,cái thì còn nhưng lỏng lẻo hoặc sút cả ốc vít.Khi chạy qua đường dằn xe phát nhiều âm thanh khiến ta bực bội (chắc là gioăng kính cửa sổ bị chai nên kính không khít chặt).Các ổ khoá cửa trước sau lỏng ngoét có khi cứ như bị hóc chán quá!Nước sơn trong khoang xe lem luốc dính bẩn không lau chùi chắc phải tẩy lại hoặc sơn lại?Máy lạnh zin chạy khá lạnh nhưng chắc bị kêu ở giàn nóng làm mình dễ bị phân tâm khi lái xe và gây khó chịu cho người đứng gần xe mình :D Các nút chỉnh chế độ thổi lạnh đã không còn tác dụng-có lẽ do đem ra thợ củ chuối sửa nó làm thành "lợn què" chăng?Cái màn hình LCD của bộ đài đóm tối thui do đứt bóng chắc,dò đài phải căng mắt mới dòm thấy tần số .Mất một tay gặc mở cửa trượt bên phải và 2 cái quai nắm dành cho người ngồi băng sau dùng để nắm lấy mỗi khi lên xuống xe.Cái bình ắc quy thì sáng ra đề không nhạy như lúc nóng máy,bật công tắc lên là thấy trên mặt tablo hiện đèn báo bình ac-quy màu đỏ (vậy là sắp phải thay bình mới nếu không có ngày vã mồ hôi đấy).Tại bảng cầu chì dưới gầm tablo thấy thiếu nhiều cái cầu chì,có lẽ nó không mua được cầu chì tương tự nên đấu tắt tùm lum rồi?Tóm lại nếu là đích thân mình đi test xe thì sẽ điều đình lại cái giá chứ không thể chịu mua với đúng 54 chai được phải không các bác?Tại mình bận (hay lười) và kết nó quá và thấy giá trị tiền bạc không nhiều lắm nên làm đại cho xong!Nhớ lại em Civic cũ kia của tui,ông cậu tui là chủ trước duy nhất của nó đã rất cưng nó,sử dụng cẩn thận,giữ gìn-chăm sóc nó chu đáo nên dù nó cũng đã qua hơn 13 năm cày cuốc nhưng toàn bộ các chi tiết trong ngoài xe vẫn còn zin hết và hoạt động một cách hoàn hảo như một chiếc xe mới (chỉ kém nước sơn thôi-dĩ nhiên!).Tui đã kể thật tình cho mọi người biết việc mua xe của mình để tham khảo và cùng chia sẻ với tui ít nhiều kinh nghiệm đi mua xe cũ-nên tự mình test xe và cảm nhận,sau đó nên nhờ người chuyên môn đánh giá thêm.Nói vậy thôi ,về em Asia này dù sao tui cũng rất hài lòng ở máy móc và hình thể bên ngoài của nó trông còn khá nghiêm.Ga số luôn theo ý muốn,máy êm ngọt và khoẻ - dzọt lắm,lui tới đều ngon hết,càng chạy càng thấy quen thuộc và ưng ý hơn.Đặc biệt ít hao nhiên liệu nên đỡ phải móc ra nhiều xiền mỗi lần đổ xăng :D.Nhún xe rất êm,ghế cũng êm,ngả trượt đủ kiểu như xe du lịch đời mới.Xe nhỏ gọn nên di chuyển len lỏi dễ dàng trong phố đông dù buổi sáng hay buổi chiều.Dáng xe bên ngoài không đến nỗi tệ, thế là được rồi.Sáng nay trời mưa,chở con đi học thật là ung dung các bác ạ.Đây mới chính là cái sướng nhất của người có xe 4bánh (dù là xe gì) ,không sợ trời nắng-mưa. :)

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Nó có quạt gió chứ bác,nhưng quạt hút sau két,mà két lại lắp gần sát phía trước,chỗ có mấy hàng rãnh lấy gió nên nếu bs che mất 2 hàng rãnh thì hiệu quả làm mát kém đi nhiều,nhất là khi xe chạy..!

Hạng C
21/8/07
574
32.125
93

Chào bác hcivic (hasia),

Em là lính mới. Nghe bác kể cũng phát thèm. Vậy mới thấy niềm đam mê và yêu xe của các bác trên fố rùm.
Một lần nữa xin được chúc mừng bac.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Từ từ rồi mần...sau 1 tháng là ngon thôi. Xe bác còn ngon hơn xe mình mà! xe mình hôm lấy trong SG,mới kéo cửa,kêu cái cắc! chủ xe kêu: gãy rồi! (Chời...xe cộ gì mà dễ gãy dậy!!!).Thế là phải thò tay vào trong kéo cửa...và nhiều chuyện nữa,nhưng chỉ chịu bớt 200k để đổ 1/2 bình xăng.Chạy dìa tới NT,phải tấp lề hơn 10 lần...oải!..
À...mà bác coi giùm mình cái ống chỗ nắp đổ nhớt chạy vô đâu vậy?(bác mở 2 ghế lên,giật nhẹ ống...nhẹ tay thôi nhé,mạnh nó tụt ra không biết đâu mà tra dô! Ống đó chui sang phía ghế tài, có thể vào chỗ CHK???)..!

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93

Chào bạn hcivic
Mục đích của bạn khi mua xe là gì ạ? Chở con đi học cho các cháu khỏi mưa nắng - Bà xã vui vẻ tí nếu được đưa đi chơi bằng chính "đức lang quân" - Chở được nhiều hơn số thành viên trong gia đình chút chút để có thể đưa thêm ông bà hoặc bạn bè khi đi du hí - Và giá tiền thích hợp với cái "ngân hàng gia đình".
Như vậy thì tôi thấy bạn đạt hết tất cả những điều mà mình dự định. Vui là phải rồi, không cần phải lo ai chê bai em nó (mặc dù nhìn hình chụp của bạn thì để chê em này cũng hơi khó à nhen). Hơn thế, bạn được cái xe quá tốt cho khoản đầu tư bỏ ra, bạn đang vui và tôi tin rằng các thành viên gia đình bạn cũng đang vui lắm, bao nhiêu tiền để mua được niềm vui này đây?
Chúc mừng! chúc mừng! Cung hỉ! Cung hỉ!

Nhân tiện cũng nhiệt liệt vẫy cái tô, í wên vỗ cái tay với bạn Hieu Wang_Le, sự nhiệt tình của bạn đang mang lại niềm hạnh phúc thực sự cho "một số con người đáng kể". Mong có dịp uống vài chai với bạn!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

vui như là cái hồi mới cưới Bà Cả vậy đó.
Vậy bây giờ vui hết nổi rồi hả bác :) Chiếc Asia này là niềm mơ ước của em lúc trước đó. Những năm cuối thập niên 90 ở Lạng Sơn chạy rất nhiều, gọi là xe "chuồng gà" Em ngồi thử và rất kết. Về tới SG đi tìm mua, nhưng xe ngon khi đó phải trên 70tr nên kg có tiền. Cuối cùng đã mua chiếc 504 giá 25tr.

Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn

Chào Bác HASIA !
Em là lính mới,bấy lâu nay chỉ xem các Bác thảo luận nhưng chủ yếu là thư giản xả stret sau những giờ bon chen trong thời buổi cơm, áo, gạo, tiền ( lạm phát như con ngựa chứng bất kham) niềm đam mê về vợ Hai đã nguội lạnh từ bấy lâu nay....
Nhưng sau khi xem loạt bài phóng sự của Bác HASIA( em thấy gọi như thế này hay hơn đấy hay là Bác đổi luôn đi) thì cái đam mê vợ Hai lại sục sôi trở lại và không thể kìm hãm được nửa, Em sẽ quyết tâm đi theo con đường của Bác HSIA và Bác Mr.Thiet
Xin Các Bác ủng hộ em để em cưới được vợ hai như các Bác...

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496

Bác mua cái bình sơn xịt màu đen về, tự tay xịt lại cái táp lô. Hê hê, vẫn đẹp hơn hiện tại. Dàn pe đan bác sơn lại màu đen, bỏ mấy tấm đệm cao su zin đi, kiếm tấm mới thay vô (kiếm được không đó?). Tháo mấy cái cánh gió của máy lạnh ra, lau chùi sạch sẽ, thích thì xịt sơn đen luôn. Sơn lại sàn xe cũng tự làm được luôn, thay tấm nệm sàn. Lấy xăng rửa máy thật sạch để mỗi lần mở capo lên mình nhìn mình thấy yêu em nó, chứ lem luốc quá cũng khó yêu lắm.
Bác cố gắng chọn màu sáng cho vỏ ngoài. Em thấy bác quan tâm tới vấn đề kinh tế, như vậy k nên sơn màu đỏ sẽ dẫn đến nóng xe, tốn tiền điều hòa.

Tay chủ trước chẳng biết yêu xe gì cả, vậy sao lão ấy lại giữ được cái máy ngon thế nhỉ?

Bác chăm sóc em nó kỹ nhé, một năm sau bán lại cho em. :D:D:D

Hạng B2
4/8/06
312
10
18
otosaigon.com

Nhưng sao lại 3,5k hở bác, bữa trước nghe hô 44c mà ? mà em nó phải đời 93 kg ?

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Thân chào các Bác !
Trước tiên E xin thay mặt Tất cả AE đã quan tâm Đến quá trình Tái hôn của Bác hcivic, Gởi đến Bác lời chúc mừng Chân thành nhất . Thật tình E rất băn khoăn có nên chuyển bài sang BOX ngòai lề hay không nữa :D, nhưng thật sự những thông tin Các Bác đang trao đổi cũng rất quí giá cho số đông người có chung niềm đam mê với chúng ta là xe oto ,nhưng vì nhiều lí do họ chưa thể hoặc không có chọn lựa nhiều với ngân sách khiêm tốn , Do đó E quyết định giữ bài này lại BOX tư vấn mua bán xe , như Bài của Bác MR.THIẾT .
Tuy nhiên do BOX chúng ta là BOX Tư vấn mua bán xe nên E xin phép xóa Các Bài post chúc mừng hoặc những câu từ đại lọia :D:D, Các Bác thông cảm cho E nhé :D:D. Hy vọng Các bác cứ bàn luận thật nhiều về các lọai xe như trên ,nó sẽ có rất nhiều điều bổ ích cho mọi người . Một lần nữa Chúc mừng Bác hcivic và chân thành cám ơn mọi người đã đóng góp cho bài viết này
TRÂN TRỌNG CHÀO CÁC BÁC
MEDUSA