Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
22/8/14
17
56
13
36
Em là lính mới, xin gửi lời chào trân trọng đến toàn thể anh em cộng đồng otosaigon!

Xuất thân từ tỉnh lẻ nghèo khó, trải qua nhiều năm lăn lộn đất Sài thành nay em muốn tìm một chốn an cư để mà còn lạc nghiệp. Bắt đầu tìm hiểu căn hộ chung cư vài tháng nay, phải nói diễn đàn otosaigon là nơi em tìm được nhiều chia sẻ hữu ích và thân tình nhất. Do đó hôm nay mạo muội post bài nhờ anh em tư vấn.

Em tính tìm căn hộ tầm 80 m2, 2 phòng ngủ để ở được 4 hoặc 5 người. Hiện tại em đang thuê nhà nguyên căn khu Huỳnh Văn Bánh - Phú Nhuận, đi lại rất thuận tiện cho tất cả các thành viên. Em đang khoanh vùng tìm kiếm căn hộ ở Phú Nhuận, Tân Bình, Quận 10 hoặc Tân Phú.

So far em đã tìm hiểu vài dự án:
- Carillon: mới, khuôn viên đẹp, tuy nhiên gần đây giá bị đẩy lên hơi cao?? Đi xem nhà thấy nội thất và thiết kế cũng không thích lắm.
- Harmona: vị trí đẹp hơn Carillon, tối đi ngang thấy cũng nhộn nhịp, không gian và chất lượng sống chắc là tốt. Tuy nhiên dự án này dính phốt chủ đầu tư lởm nên em cũng hơi ngại.
- Flemington, Everich: những căn này nhìn rất thích nhưng chắc ngoài tầm với??
- Lữ Gia plaza: đang là 1st option của em. Nghe nhiều anh trong diễn đàn nói căn này chất lượng xây dựng tốt. Vị trí, không gian sống em thấy cũng OK.
- Tân Phước (Lý Thường Kiệt): chưa xây xong. Giao thông thuận tiện nhưng em để ý môi trường xung quanh khá tạp nham nên chưa ưng lắm.
Ngoài ra còn một số dự án như Âu Cơ Tower, Era Lạc Long Quân, Babylon em chưa tìm hiểu. Không biết so sánh với Lữ Gia plaza thì thế nào?

Lăn tăn nhất vẫn là vấn đề tài chính. Em mỗi tháng dành dụm được kha khá, đến cuối năm nay được tầm 1 tỏi. Em ước tính để tìm được căn ở ngay, chất lượng công trình ổn, vị trí thuận tiện chắc cũng tầm 2 tỏi hoặc hơn 1 tý. Nên chắc chắn phải vay ngân hàng, mà mình không có tài sản gì nên phải thế chấp chính căn hộ muốn mua. Câu hỏi của em là:
1. với nhu cầu như vậy, cầm 1 tỏi tiền mặt + đi vay thì có đủ không?
2. hình như căn hộ xây xong rồi thì phải có sổ hồng mới thế chấp vay ngân hàng được đúng không ạ?
3. thường dự án xây xong bao lâu thì có sổ hồng? làm sao mình check được tình trạng pháp lý của căn hộ?
4. mấy anh đánh giá giùm em cái Lữ Gia plaza. Dự án này em đang chấm nhưng search chưa được nhiều thông tin.

Em không ngại khoản trả góp hàng tháng lắm, nhưng ngại chuyện thế chấp và còn thiếu hiểu biết ở khoản này.
Mong được các anh tư vấn thêm.

Em trân trọng cảm ơn trước :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
6/12/12
334
33
28
Em có căn Harmona, vay được nè bác. Harmona vẫn cho vay bình thường mà. Giờ phải gọi là cháy hàng rồi đó

• Like
Reactions: guitarabc
Tập Lái
22/8/14
17
56
13
36
Cám ơn anh dat nha be đã tư vấn. Harmona bàn giao căn hộ hết rồi, vẫn vay ngân hàng được hả anh? Tiến độ thanh toán, quy trình vay dự án này thế nào.
@anh Jerry: sao khó anh :D. Lúc đăng bài là em trông đợi ý kiến anh nhất :rolleyes:

Hạng B2
6/12/12
334
33
28
Mình có căn, hàng chủ đầu tư. Kí trực tiếp chủ đầu tư. Nên vay được. Chỉ trừ khi bác mua lại dạng ủy quyền thì mới không vay được thôi. Nếu mua nhà mới thì vay được hết

• Like
Reactions: saigonbanme
Tập Lái
22/8/14
17
56
13
36
@bác nvquang: em vừa mật thư cho bác.
Được bác tư vấn hộ ở đây thì tốt quá. Mấy anh em vô sản khác như em cũng có cái tham khảo.
Em cũng không ham hố quận 1 hay trung tâm gì đâu. Tự biết định lượng hoàn cảnh tài chánh của mình.

Hạng D
29/11/06
2.951
38.086
113
53
Bác chủ tuổi trẻ tài cao, income tốt vậy qua tháng 7 quất căn nhà an cư lạc nghiệp gấp đi thôi!
Cái 1st option Lữ Gia em thấy ổn đó, chọn tầng cao + sân Phú Thọ mát khỏi đội nón luôn :)
Em ở bên Q10 nên đợi bác @ngocquang1987 vào tư vấn cho cái Q11 trung tâm :)
Khi nào khớp lệnh rủ anh em lại mấy quán dọc theo Lữ Gia nhậu phê :)

• Like
Reactions: guitarabc
Chuột Tiến
1/10/11
4.557
91.858
113
Sài Gòn
Bác chủ tuổi trẻ tài cao, income tốt vậy qua tháng 7 quất căn nhà an cư lạc nghiệp gấp đi thôi!
Cái 1st option Lữ Gia em thấy ổn đó, chọn tầng cao + sân Phú Thọ mát khỏi đội nón luôn :)
Em ở bên Q10 nên đợi bác @ngocquang1987 vào tư vấn cho cái Q11 trung tâm :)
Khi nào khớp lệnh rủ anh em lại mấy quán dọc theo Lữ Gia nhậu phê :)
Mật thư của chủ thớt thế nào rồi bác?

Status
Không mở trả lời sau này.