Status
Không mở trả lời sau này.
2F1 confirmed
Hạng B2
19/2/13
395
3.620
93
Em cũng ráng kiếm đường ở lại nhưng sức mọn nên quay về thôi bác. Giá có trên trời thì em cũng phải an cư thôi, biết là đắt nhưng ở đâu thì phải theo đó vậy. Nhà em ở Nam Long quận 9, bác có xuống xem đất Bách Khoa, Gia Hòa gì đó thì pm em mời bác cafe.
Bác đang ở vn ah. Tưởng bác đang học ở NN. Cuối tuần này e định xuống NLong và Kiến Á xem nền biệt thự mua để giành. Bác rành khu đó pm e contact để bác mời e cafe

• Like
Reactions: PorscheT
Tập Lái
12/8/15
1
5
3
36
nhà bác không phải quận trung tâm nghen, quận nội thành thì được. Quận trung tâm theo quy hoạch chỉ có 1,3,5,10 thôi nhoen :)

Hôm trước e mới coi văn bản hướng dẫn cấp phép xây dựng, quận trung tâm hiện giờ gồm quận 1,3,4,5,10, Phú Nhuận, Bình Thạnh rồi bác

• Like
Hạng B2
9/5/15
182
2.430
133
Em thấy thường nhà đất cho thuê nguyên căn giá thấp hơn chung cư cùng vị trí, tầm tiền. Tức là bác có cái nhà 2 tỷ bình thạnh, cho thuê 8-10tr, rồi bác đi thuê cái chung cư 2 tỷ cũng ở gần đó, thì giá thuê nó phải 10-12tr.
Em có 1 căn ở chung cư Miếu Nổi, Bình Thạnh, hơn 50m2 chút, chung cư cũ, thuê đc giá 8tr-8tr5, mà rất dễ kiếm người thuê.
Bác xem cái nhà đó có ngăn phòng cho thuê đc ko. Nếu thuê theo phòng thì nhà đất được giá hơn, mà mất công quản lý. Hoặc bác đi thuê ở xa hơn hẳn, chung cư cũ, thì chênh lệch mới đáng.

Cảm ơn bác. Em cũng thấy nhà đất cho thuê thì giá thấp hơn chung cư cùng vị trí, em nghĩ vì xét về giá trị sử dụng thì nhà đất = vị trí + tiện nghi trong nhà, còn chung cư = vị trí + tiện nghi trong nhà (thường mới hơn) + tiện ích nội khu (an ninh, vệ sinh, để xe, store, gym...) nên nó đắt hơn là phải. Em muốn tham khảo ý kiến các bác trước chứ ít bữa nữa em mới khảo sát giá cả xem thế nào.

Hạng B2
9/5/15
182
2.430
133
Dân Nam gọi là mặt tiền chứ ít gọi nhà phố. Trong này có mấy topic so sánh nhà phố và chung cư
Có mấy cái định nghĩa "nhà phố" gúc được:
Các căn nhà nằm tại các thành phố, đô thị có mặt tiền quay ra lối đi chung. Hay nói đơn giản là nhà đô thị. Vậy nhà phố là nhà đô thị và nhà đô thị đồng nghĩa với khái
niệm nhà phố
Nhà phố là gì? - Nhà phố là dạng nhà ở phổ biến ở thành thị, phố thị nơi mà dân cư tập trung khá đông đúc, phố xá phát triển, giao thông thuận tiện cho việc đi lại.

Thiết kế nhà phố là gì?
Là bản thiết kế dành riêng cho các khu đất phố làm sao để đảm bảo an toàn, bền vững, hiện đại cũng như tiện ích trong sử dụng. So với thiết kế nhà ở nông thôn, thiết kế nhà mặt phố đòi hỏi sự thông minh trong thiết kế vì diện tích đất không nhiều, hơn nữa không gian bị bó hẹp bới hai bức tường nhà bên cạnh nếu đội ngũ thiết kế không có nhiều kinh nghiệm và không được đào tạo bài bản sẽ dễ dàng mắc lỗi trong thiết kế dẫn đến bất tiện trong sinh hoạt của khách hàng chưa kể không tạo cảm giác thoải mái, thư giãn cần thiết cho một ngôi nhà giữa thành phố đông đúc, ngột ngạt

nhà bác không phải quận trung tâm nghen, quận nội thành thì được. Quận trung tâm theo quy hoạch chỉ có 1,3,5,10 thôi nhoen :)

Hôm trước e mới coi văn bản hướng dẫn cấp phép xây dựng, quận trung tâm hiện giờ gồm quận 1,3,4,5,10, Phú Nhuận, Bình Thạnh rồi bác

Các bác chém nhẹ cho, em không làm về bất động sản ạ nên xài thuật ngữ ko có chuẩn :3dcuoi: Em ở ngoài quận 9 xưa giờ nên nói:
Nhà phố: là nhà đất ở phía trong thành phố, phân biệt với ngoại thành quận 9 tụi em.
Trung tâm: là bán kính vài ba km quanh chợ Bến Thành. Theo văn bản mới bác @engyh nói thì giờ nhà em thành quận trung tâm rồi :3duongbiahutthuoc:

Hạng B2
9/5/15
182
2.430
133
Bác đang ở vn ah. Tưởng bác đang học ở NN. Cuối tuần này e định xuống NLong và Kiến Á xem nền biệt thự mua để giành. Bác rành khu đó pm e contact để bác mời e cafe
Em đang ở NN nhưng gần Tết em về. Em rành khu đó với tư cách là người ở đó 4,5 năm nay còn giá cả mua bán sao thì em ko dám chắc. Ở đó em thấy Nam Long với Kiến Á là ok nhất, giờ bác mua thì giá đã lên nhiều rồi, quanh nhà em mấy năm trước chẳng có mấy nhà xây, mà từ đầu năm đến giờ xây mới chắc bằng cả mấy năm trước cộng lại.

Hạng C
9/9/14
933
21.723
93
Thật ra câu hỏi này em nghĩ cũng là câu hỏi của nhiều người và khái quát lại thì là: về góc độ kinh tế, nếu có 1 căn nhà thì có nên cho thuê và lấy tiền đi thuê chỗ khác ở không và mức chênh lệch như thế nào thì nên làm như vậy? Còn nếu thông thường người ta có nhà thì ở nhà luôn cho khỏe chứ ra ngoài thuê làm gì cho mệt.

Câu hỏi này của bạn vô chừng quá, không trả lời theo một công thức chung được. Thật ra câu hỏi của bạn đơn giản chỉ là một bài toán phân tích lợi ích - chi phí và chọn cái có lợi hơn. Nhưng vì mỗi người một hoàn cảnh, một quan điểm cho nên có những đánh giá khác nhau về "lợi ích - chi phí", về "được và mất", cho nên không nói chung chung được.

Ví dụ như khu nhà mình hiện giờ, khu Đào Duy Anh Phú Nhuận, nhiều người đã cho thuê nhà và chuyển về Gò Vấp hoặc lên chung cư ở. Những người đến thuê thì phần lớn cũng chuyển từ quận 1 hoặc quận 3 về thuê ở, họ cho thuê nhà ở quận 1 - 3 rồi đến khu nhà mình ở. Giá cho thuê khu nhà mình thì tuỳ căn, nhưng thường thì 18 trở lên, còn giá thuê ở quận 1 hoặc quận 3 thì tầm 50 triệu trở lên. Như vậy thì rõ ràng là những người thuê đã bỏ túi hơn 30 triệu/tháng, một số tiền không nhỏ. Thêm nữa, ở khu nhà mình thì yên tĩnh, không ồn ào như khu trung tâm vốn dĩ phù hợp cho kinh doanh, chợ búa công viên cũng ngay đó, đi lên trung tâm cũng gần. Cho nên bản thân mình cũng đánh giá quyết định của mấy người đó là phù hợp, nếu là mình, mình cũng sẽ làm vậy.

Còn giống như ông sếp cũ của mình. Cho thuê căn nhà hẻm ở Trần Hưng Đạo quận 1, giá 2x triệu, đi thuê chung cư giá 1x triệu, tiết kiệm được hơn 10 triệu/tháng, sau một năm thì lấy lại nhà về ở. Sếp của mình vốn dĩ không thấy việc cho thuê nhà rồi đi thuê chung cư là hấp dẫn, nhưng vì lúc đó gia đình sếp có chuyện, ổng lại nghỉ việc, nên thêm được đồng nào là tốt đồng ấy, nên ổng phải làm vậy chỉ để kiếm 10 triệu. Sau này có được việc làm thì thôi ngay, về nhà ở chứ không đi thuê nữa. Nếu đổi lại là bạn, bạn mà cho thuê nhà được 20 triệu, thì mình tin chắc là bạn sẽ cho thuê ngay để đi thuê chung cư 8 triệu đúng không?

Hoặc như nhà mình, lúc trước đông người nên xây cái nhà 6x17 (2x17 là sân), 1 trệt 5 lầu, mỗi lầu 2 phòng ngủ, bây giờ chỉ còn 3 người ở, ở hết có 2 phòng, nhưng vẫn không muốn cho thuê. Đơn giản là vì giá cho thuê (chắc tầm 25 triệu) không đáng với những cái lo lắng như là: chuyển đồ đạc ra khỏi nhà, người thuê có giữ nhà đàng hoàng hay không; còn nếu cho thuê phòng thì càng mất công hơn, mất sự riêng tư. Mà ba mẹ thì lại thích anh em con cháu về ăn uống cho nên cứ để vậy. Nói thiệt chứ ai mà thuê căn nhà mình hiện giờ 40 triệu thì chắc cũng cho thuê quách rồi về căn 4x13 ở gần BigC Gò Vấp, nhưng vấn điều kiện là không chẻ nhà nhỏ ra rồi cho thuê phòng.

Chỉnh sửa cuối:
2F1 confirmed
Hạng B2
19/2/13
395
3.620
93
Em đang ở NN nhưng gần Tết em về. Em rành khu đó với tư cách là người ở đó 4,5 năm nay còn giá cả mua bán sao thì em ko dám chắc. Ở đó em thấy Nam Long với Kiến Á là ok nhất, giờ bác mua thì giá đã lên nhiều rồi, quanh nhà em mấy năm trước chẳng có mấy nhà xây, mà từ đầu năm đến giờ xây mới chắc bằng cả mấy năm trước cộng lại.
Hiện nay e thấy giao thông thuận lợi nếu ở NL và Kiến Á. Giá biệt thự thấy rao tầm 12tr. Nghe nói NLong có vài khu bị ngập nước triều cường, ko rõ chỗ nào bác biết ko. E cũng thích 2 khu này nên đang tìm 1 nền biệt thự để dành

• Like
Hạng B2
9/5/15
182
2.430
133
Hiện nay e thấy giao thông thuận lợi nếu ở NL và Kiến Á. Giá biệt thự thấy rao tầm 12tr. Nghe nói NLong có vài khu bị ngập nước triều cường, ko rõ chỗ nào bác biết ko. E cũng thích 2 khu này nên đang tìm 1 nền biệt thự để dành

Vùng quanh Nam Long giờ thì giao thông có vẻ ngày càng thuận lợi như đường cao tốc, metro, song hành, mở rộng Nguyễn Duy Trinh, Đỗ Xuân Hợp,... e đi làm ngay Hồ Con Rùa quận 1 chạy xe máy theo đại lộ Đông Tây buổi sáng hết ~25-30p cho gần 15km. Bác mua cho tầm nhìn 5-10 năm thì ko có gì phải lo lắng, còn ngắn hạn thì vẫn có vẻ hơi xa xôi, em ngán nhất đoạn nhậu trong quận 1 xong chạy về nhà :))
Giá biệt thự 12tr thì 200m2 là 2.4 tỷ, cất nhà lên nữa cũng phải hơn 5 tỷ, xây đúng theo quy định thì mới được hoàn công. Nam Long Kiến Á địa thế nó như đảo vậy, có sông bao quanh nên ko fai lo chuyện thoát nước, cũng ko sợ thằng nào nâng nền nâng đường chảy sang mình, chỉ lo chuyện triều cường. Hiện giờ thì một tháng chỉ có 1, 2 ngày triều cường cao có một số đoạn đường bị ngập, nước cũng ko cao lắm, đi lại hơi bất tiện thôi chứ còn nước ngập đến nhà thì bác không phải lo. Em đánh giá ngập nước ko phải là mối lo lớn ở vùng này.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
9/9/14
933
21.723
93
Nói đến triều cường thì cung cấp thêm một thông tin thế này. Theo báo cáo đánh giá tác động của hiện tượng thay đổi khí hậu thì Việt Nam là 1 trong 10 nước bị thiệt hại nhiều nhất của biến đổi khí hậu, và là 1 trong 5 nước chịu ảnh hưởng nặng nhất của việc gia tăng mực nước biển. Cho nên hiện tượng triều cương, ngập mặn chỉ càng ngày càng trở lên nặng nề chứ không giảm bớt. Sài Gòn cũng nằm chung số phận như vậy, nhất là khi các lãnh đạo không chú tâm quy hoạch, thực hiện và đối phó với hiện tượng này một cách nghiêm túc.

Cho nên, tốt nhất là tránh mấy khu trũng, dễ bị triều cường ra, vì không đấu lại với sức mạnh của thiên nhiên đâu. Ngập cục bộ thì giải quyết được, nhưng ngập do triều cường thì chỉ tăng chứ không giảm.

Status
Không mở trả lời sau này.