Hạng B2
20/4/07
495
5
0
65
Re:Có thể bạn cần biết !!

rungis nói:
XaGan nói:
<span style=""color: #ff0000;"">Điểm quay xe trên QL22 về Bến xe An Sương :</span>
Làn ngoài của QL22 (hướng từ ngã 4 AS- Củ Chi và trước ngã 4 Trung Chánh) chỉ dành cho xe buýt quay đầu về bến xe An Sương. Tại đây có đèn tín hiệu rẽ trái, và đèn đi thẳng. Các xe đi thẳng khi đến đây đều phải chuyển sang làn phía trong khá bất tiện. Nay thì bác Chánh đã điều chỉnh lại, bằng cách kẻ lại mũi tên chỉ đường ở làn ngoài cùng : cho phép đi thẳng và rẽ trái.
Vì vậy, <span style=""color: #ff0000;"">hiện nay các xe từ Ngã tư An sương đến đây không phải chuyển vào làn trong như trước</span>, và không còn lo bị xxx bắt lỗi tại đây nữa.

Cám ơn bác. Em thường đi Củ Chi nên thông tin này quá hữu ích.

Chào bác rungis và bác XaGan.
Trưa ngày hôm nay em có đi ngang qua đoạn này (QL22-Trương Mỹ Tây 2), hình như trước ngã 3 này khoảng vài chục mét có biển báo trộn làn hay sao đó ạ (Em không chắc chắn lắm vì xe chạy thoáng qua và em không kịp chụp hình cái biển báo đó). Nếu đúng như em thấy: Chia làm 03 làn đường: Ngoài cùng bên trái chỉ là rẽ trái hay quay đầu gì đó ạ (Không có vẽ đi thẳng), làn giữa là xe đi thẳng còn làn trong nữa thì em cũng không chắc lắm là đi thẳng và quẹo phải hay sao đó. Bác nào ở gần đó hay thường xuyên đi lại tuyến đường này vui lòng cho em biết thêm thông tin với ạ. Nếu đúng là có biển báo "Trộn làn" mà em thoáng thấy: Làn ngoài cùng chỉ được rẽ trái hay quay đầu xe thì sẽ bất hợp lý với vạch sơn kẻ dưới lòng đường: Rẽ trái và đi thẳng.

Em chỉ kịp chụp lại tấm hình lúc đã đến gần Ngả 3 này:

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113

@congduale : Có biển trộn làn (cho xe con) ở đầu QL22 đó bác.
Theo hình của bác thì cũng có thể thấy hình mũi tên đi thẳng và rẽ trái ở làn đường ngoài cùng (trước mũi xe tải) đó. Còn muốn rẽ phải vào Trương Mỹ Tây ngay chỗ đèn tín hiệu thì bác cứ bật xi nhan và rẽ phải bình thường, vì đoạn đường phía trước đèn không quy định làn rẽ phải vào đường này.

Last edited by a moderator:
OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Lưu ý trên đường Nguyễn Đình Chiểu :

Còn một số đoạn đường trên NĐC không có biển trộn dòng các loại xe như sau :
- Từ Nguyễn Bỉnh Khiêm đến Đinh Tiên Hoàng.
- Từ Hai Bà Trưng đến Pasteur
- Từ Lê Quý Đôn đến ngã ba Nguyễn Gia Thiều.
- Từ CMT8 đến ngã 3 Vườn Chuối.
Như vậy 4B phải đi làn đường ngoài cùng nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
20/4/07
495
5
0
65

XaGan nói:
@congduale : Có biển trộn làn (cho xe con) ở đầu QL22 đó bác.
Theo hình của bác thì cũng có thể thấy hình mũi tên đi thẳng và rẽ trái ở làn đường ngoài cùng (trước mũi xe tải) đó. Còn muốn rẽ phải vào Trương Mỹ Tây ngay chỗ đèn tín hiệu thì bác cứ bật xi nhan và rẽ phải bình thường, vì đoạn đường phía trước đèn không quy định làn rẽ phải vào đường này.
Chào bác XaGan.
Cám ơn Bác đã cho ý kiến và hướng dẫn, ý của em là biển báo thuộc dạng này:

Chứ không phải thuộc dạng này đâu bác XaGan ạ:

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113

congduale nói:
Chào bác XaGan.

Biển số 1 : là biển trên đường Trường Chinh (trước ngã ba Phan Huy Ích) mới được bác Chánh thay đổi. Biển này cho phép đi thẳng và rẽ trái/quay đầu - trước đây làn ngoài cùng này chỉ cho phép quay đầu thôi.
Còn biển số 2 (ở dưới) : mới chính là biển báo phân làn/trộn làn xe con đầu QL22.

Hạng B2
20/4/07
495
5
0
65

XaGan nói:
congduale nói:
Chào bác XaGan.

Biển số 1 : là biển trên đường Trường Chinh (trước ngã ba Phan Huy Ích) mới được bác Chánh thay đổi. Biển này cho phép đi thẳng và rẽ trái/quay đầu - trước đây làn ngoài cùng này chỉ cho phép quay đầu thôi.
Còn biển số 2 (ở dưới) : mới chính là biển báo phân làn/trộn làn xe con đầu QL22.

Chào bác XaGan.
Em Copy lại bài của em ở phía trên để bác hiểu ý mà em muốn nói:
"Trưa ngày hôm nay em có đi ngang qua đoạn này (QL22-Trương Mỹ Tây 2), hình như trước ngã 3 này khoảng vài chục mét có biển báo trộn làn hay sao đó ạ (Em không chắc chắn lắm vì xe chạy thoáng qua và em không kịp chụp hình cái biển báo đó). Nếu đúng như em thấy: Chia làm 03 làn đường: Ngoài cùng bên trái chỉ là rẽ trái hay quay đầu gì đó ạ (Không có vẽ đi thẳng), làn giữa là xe đi thẳng còn làn trong nữa thì em cũng không chắc lắm là đi thẳng và quẹo phải hay sao đó. Bác nào ở gần đó hay thường xuyên đi lại tuyến đường này vui lòng cho em biết thêm thông tin với ạ. Nếu đúng là có biển báo "Trộn làn" mà em thoáng thấy: Làn ngoài cùng chỉ được rẽ trái hay quay đầu xe thì sẽ bất hợp lý với vạch sơn kẻ dưới lòng đường: Rẽ trái và đi thẳng."

Biển số 1: Ý của em là thuộc dạng biển này mà thôi. Còn biển mà theo em thoáng thấy trước khi tới ngã 3 QL22-Trương Mỹ Tây là: <span style=""color: #ff0000;"">Làn ngoài cùng chỉ là xe quẹo trái</span>, làn giữa là đi thẳng còn làn trong cùng là đi thẳng và quẹo phải hay sao đó. Ý của em là nếu có bảng này phía trước thì sẽ không hợp lý với lằn sơn vẽ dưới đường làn ngoài cùng của giao lộ này là<span style=""color: #ff0000;""> rẽ trái và đi thẳng.</span>

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113

@congduale : hiểu ý bác rồi, trước đây thì có biển chia làn, sau này biển cũ đã được tháo gỡ rồi (chưa gắn/không gắn biển mới). Hiện tại vì đoạn này ngắn (từ BB AS đến Trương Mỹ Tây 2) thì chỉ đi theo biển số 2 (ở hình trên), sau đó là quan sát đèn tín hiệu và mũi tên chỉ đường phía dưới để đi là OK rồi.
Thân !

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113

Hàng ngàn xe ô tô "ba không" :

(CATP) Trong năm 2010, Phòng CSGT CATP đã xử phạt 2.407 xe tải do lỗi về kỹ thuật như xe không có kèn, không đèn, không thắng (phanh). Năm tháng đầu năm 2011, số phương tiện phạm các lỗi này là 1.468 trường hợp. Tính trung bình, 5 tháng qua số lỗi “ba không” kể trên tăng gần 300 trường hợp so với 6 tháng của năm 2010, và hậu quả là những cái chết thương tâm đầy oan nghiệt.

Vậy các bác khi chạy gần xe tải, thì cứ đặt tình huống là đang đối mặt với loại xe "ba không" này để chủ động đối phó, tránh rủi ro.

Chỉnh sửa cuối: