Hạng B1
11/3/08
83
29
18
Đúng là đáng tiếc cho DaLat xưa, năm 2010 em quay lại Dalat thì cái đặc trưng của Dalat là không khí lạnh không còn nữa hơn 10h đêm quần jean áo thun em lang thang ra chợ Dalat như thường trước đó năm 2002 khi trời tắt nắng là em đã như cuộn len rồi quấn đủ thứ vào ngườ để đi chơi.

Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
View attachment 125429 View attachment 125430 View attachment 125431 View attachment 125432 Cách đây khoảng 25 năm tôi nhớ mình khoản 15 tuổi lần đầu tiên đc đi du lịch Dalat tâm trạng tôi nó bồi hồi xúc động nhấc đến bao ký ức Dalat xưa hiện về trong tôi nó đẹp đẻ hoang sơ và thánh thiện .Nào là thác Camly chảy qua tp trong xanh và sạch , hồ Than Thở làn mạn nên thơ nào là nhà thờ Con Gà uy nghiêm trầm mặc , hồ Tuyền Lâm phẳng lặng như gương ...vvv bây giờ mọi thứ có lẻ là ký ức buồn đối với tôi và chúng ta .Dalat giờ khí hậu thay nóng lên và máy lạnh đã xuất hiện nhiều .Thác Camly thì dơ bẩn và bóc mùi , hồ Than Thở và các thắng cảnh khác như món hàng kinh doanh hơn là thắng cảnh chung để mọi người thưởng lãm .Nạn chặt chém và nói thách xuất hiện ở 1 bộ phận vốn thật thà và mến khách của ngùời Dalat ( nghe giọng nói là biết người vùng khác ) .Giờ gặp dân Dalat chính gốc họ than phiền với tôi nạn nhập cư tràn lan làm mất đi bản chất của con người Dalat , xưa đi làm vườn để xe máy và vật dụng kg bao giờ mất , giờ trộm cướp như rươi ( trộm xe máy xong thuê ôtô tải chất lên đi tiêu thụ ) và buồn nhất trong tôi là Dalat mất đi cái vốn có làm nên Dalat , khí hậu Dalat nóng lên rỏ rệt do nhiều nguyên nhân như chặt thông, đô thị hóa nhanh và dân nhập cư đông .Hồi xưa ae nào có du lịch Dalat nhớ kg ? mình đi vào Noel chúng ta nói chuyện kg nổi và ra khói như ở xứ lạnh , giờ hết rồi các bạn ơi còn chăng chỉ còn trong ký ức trong mổi con người chúng ta .Hy vọng lãnh đạo tp Dalat quy hoạch phát triển tp Dalat tương lai nên giử lại đúng cái bản chất của Dalat ( nhà mái dốc , biệt thự , hoa ở khắp mọi nơi + khí hậu lạnh + lãn mạng và tiếng móng ngựa lọp cọp, lọp cọp ) để con cháu chúng ta còn biết đến 1 Dalat mà chúng ta đã từng có, và trong số ae đọc bài nầy là người Dalat chính gốc xin ae góp ý thêm và có điều gì không phải xin lượng thứ .Thân
bác chắc bằng tuổi mình. trùng hợp là cũng đúng 15 năm trước mình cũng lần đầu lên Đà Lạt và cũng có cái cảm nhận y như bác. ngày đó cùng 5 thằng bạn ngủ nhờ trong nhà thờ, tối nằm đếm sao, đi lòng vòng rừng thông mà run vì lạnh và sợ ma :)

Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
bác chắc bằng tuổi mình. trùng hợp là cũng đúng 15 năm trước mình cũng lần đầu lên Đà Lạt và cũng có cái cảm nhận y như bác. ngày đó cùng 5 thằng bạn ngủ nhờ trong nhà thờ, tối nằm đếm sao, đi lòng vòng rừng thông mà run vì lạnh và sợ ma :)
đọc lại lần nữa thì thấy bác hơn em 10 tuổi, hehe...bác đi cách đây đến 25 năm, em thì mới 15 năm thôi :)

• Like
Reactions: Dinh_H-O
Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
đọc lại lần nữa thì thấy bác hơn em 10 tuổi, hehe...bác đi cách đây đến 25 năm, em thì mới 15 năm thôi :)
Dalat ơi có nghe chăng Camly khóc tình đầu dang dở , rồi đồi thông 2 mộ , ga xe lửa , thác Datanla rồi cao nguyên Langbian hẹn gặp lại

Hạng B2
24/10/13
416
266
63
Đúng như các bác nó Đl bây giờ ko còn như xua , nhưng cái đẹp và cái lạng mạng thì cũng vẫn còn các bác ah .Các bác hãy thử Lên ĐL vào mùa đông xem sao .
Chiều chiều lang thang tên những con đường vắng ngoài trung tâm tp, khung cảnh thơ mông hai bên đường hoa nở ko khi mát diu xe lanh, tính cờ bắt gặp một cô gái đà lạt má đỏ hồng hồng lúc ấy chân đi không đành,
Mỗi lần lên đl mình cảm thấy rat de chiu ko khi ở đó luon lam minh quên mất đi lo toan trong cuộc sống ( đi biển cũng vui nhưng nóng, ồn ào, náo nhiệt ). Với ai sông thíên về nội tâm một tí hoặc hướng về thiên nhiên thì ĐL luôn là tình yêu và nổi nhớ !!!!

Hạng C
29/5/13
691
156
43
năm 1998 e lên Đà Lạt lần đầu tiên, lúc đó đã là SV năm 3...hồi đấy đã thấy chán vãi đái ra...đến bây giờ chắc chán ko buồn chết...

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
Em vừa đi Đà Lạt về mà lòng cứ nhớ mãi Đà Lạt lúc xưa mình đi hồi còn học lớp 12 cũng như Đại Học. Đà Lạt hiện nay thay đổi quá nhiều theo chiều hướng tiêu cực, không còn nét đẹp và gần gũi với thiên nhiên nữa.
Hồi xưa em cứ đứng trên triền dốc nhìn xuống đồi thông thật đẹp còn hiện giờ em đứng trên triền dốc mà nhìn xuống thấy toàn là nhà không. Khí hậu đặc trưng Đà Lạt hiện nay cũng không còn nữa, lúc trước cũng tầm tháng 8 em đi đến 6 giờ là sương bắt đầu xuống và tới 8 giờ tối là thấy mù mịt. Cảm giác thở ra khói rất thú vị
Vừa rồi đi xe lửa lên Trại Mát tìm lại cái kỷ niệm tại chùa ve chai thì ôi thôi, ngồi trên xe lửa nhìn toàn là nhà ny-lon trùng trùng điệp điệp chẳng còn cảnh nào để mà cuốn hút nữa -> thất vọng, khi vào chùa ve chai thì quá bát nháo dù không là mùa du lịch, hàng quán buôn bán tạp nham trong chùa -> thất vọng. Em chỉ dừng lại ở chùa đúng 5 phút rồi quay về xe lửa chờ khởi hành về lại ga với 1 nỗi buồn nặng trĩu, ngồi tâm sự với bác lái tàu về Đà Lạt xưa và nay thì trong lòng thật là khó tả
Lại lang thang tìm về khu Thung Lũng vàng thì còn an ủi được 1 tí là đường vào quá đẹp, rừng thông trùng trùng điệp điệp, vào Khu Du Lịch qua khu bán vé nhà hàng bát nháo em đi tẳng xuống hồ Dankia mà lòng cảm thấy nhẹ nhõm cũng may vẫn còn 1 chổ vẫn còn man mác nét thiên nhiên
Trong 3 đêm ở lại Đà Lạt em chưa hề mặc áo lạnh 1 lần nào, khác với hồi xưa ấy.....
Khi chia tay Đà Lạt để xuống Quy Nhơn theo đường hoa biển và lòng thầm mong rừng thông ven đường đừng có bị triệt phá nữa, lòng khó nói nên lời