Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Dalat...
Khi còn bé con, mấy lần đi và về Dalat bằng tàu hỏa. Rồi 1978, cùng người ấy dạo Dalat đêm noel, giờ người cũng ko còn. Ông Minh Kỳ nhớ gì Dalat ngày ấy...Thôi nhé Dalat ơi.
Đúng Dalat giờ chỉ là ký ức. Đất và người Dalat đã khác nhiều, quá khác.
Dalat đã thành Lạc đà?

Hạng B2
24/10/13
416
266
63
Dalat...
Khi còn bé con, mấy lần đi và về Dalat bằng tàu hỏa. Rồi 1978, cùng người ấy dạo Dalat đêm noel, giờ người cũng ko còn. Ông Minh Kỳ nhớ gì Dalat ngày ấy...Thôi nhé Dalat ơi.
Đúng Dalat giờ chỉ là ký ức. Đất và người Dalat đã khác nhiều, quá khác.
Dalat đã thành Lạc đà?
E đã đi đà lạt rất nhiều lần nhưng chưa có dịp thưởng thức không khi đêm Noel, bác có kỷ niêm thật đẹp , đêm noel đà lạt có gì đặc biệt không bác ?

Hạng C
13/11/09
706
199
43
45
Năm 1990 đã lên Dalat : Đúng là thành phố mộng mơ . Năm 2010 trở lại những nét thơ ngày ấy không còn . Đáng tiếc thay .

• Like
Reactions: Dinh_H-O
Hạng F
1/8/12
5.720
5.736
113
TP HCM
Các Bác lại hoài cỗ rồi làm em rất xúc động những kỷ niệm khó quên thời trai trẽ trước 75, thời ấy em sinh hoạt hướng đạo sinh khăn quàng màu nâu ( gọi là KHA ) đi Đà Lạt bằng oto stop có nghĩa là quá giang các loại xe để lên ĐL, nhóm em khoảng 10 HĐS chia làm nhiều tốp vì oto stop chở đâu có hết nếu gặp xe nhà binh ( GMC ) còn trống thì chở hết, nhóm nào hên thì đi một lèo là tới còn nhóm xui phải gần 10 lần mới tới. Tụi em hẹn nhau gặp ở đồi cù để cắm trại hôm sau thì đi bộ vào rừng sâu để khai phá, nghỉ lại lúc đó ĐL thật hồn nhiên, trong sáng người dân ĐL thật thà chất phát. Thời đó bọn em vào rừng sâu gặp người Thượng trao đổi muối lấy thịt rừng...
Thời gian sau này 80, 90, 99 em đi ĐL cũng khác xa thời trước 75 nhưng vẩn còn chấp nhận được, bẳng đi hơn chục năm năm 2013 em cùng GĐ đi xe tự lái lên ĐL thì hởi ôi ngoài phong cảnh thiên nhiên như bác Bác bình luận không còn nửa mà ĐL bây giờ biết nói thách, lừa lọc khi mua hàng, có mấy anh chạy xe 2b mời mọc mua dâu tại vườn em cũng tin tưởng chạy theo họ dẫn GĐ em vào cửa hàng bàn mức dâu đủ loại, em kiên quyết phải dẫn ra vườn dâu tham quan rồi mới mua hàng thì họ nói vườn dâu của họ cách xa hàng chục km??? GĐ em đành ngậm bồ hòn quay trở về.
Bây giờ đi ĐL chỉ còn vài địa danh nên đến như Làng Cù Lần mới phát triển sau này, Hồ Tuyền Lâm, Đỉnh Liangdiang... còn các Thác nổi tiếng xưa kia thì thôi miễn bàn vài hàng cùng các Bác Ôn Cố Tri Tân hoài niệm lại những gì đã mất của ĐL.

qdc confirmed
Hạng D
4/10/10
1.713
200
63
Khí hậu toàn cầu nóng lên, Đà Lạt cũng tăng nhiệt, nhưng khí hậu ở đó vẫn còn dễ chịu lắm.
Khoảng năm 80, rừng rậm (như amazon luôn á) bạc ngàn, giờ phần lớn đã thành đồi núi (trọc) trùng điệp, mới thấy sự mất mát của thiên nhiên thật khủng khiếp.
Nhưng em vẫn cứ thích Đà Lạt.

Hạng B2
4/8/14
203
142
43
33
Khách du tìm đến thành phố ngàn thơ
Nhặt hoa thấy lòng buồn không bến bờ
Gần nhau xa nhau mấy núi
Hỡi quê hương xứ sương rơi Dalat ơi
Bác viết hay quá làm em cũng nhớ lại vào lần đầu lên DL vào dịp hè lớp 11 năm 1986, thời đó thấy mọi người đi chợ DL toàn dựng xe ở trên đường rồi vào chợ mua xong ra lấy xe về thôi chứ có thấy ai gửi xe, giữ xe gì đâu

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Ngay hai cái chử Đà lạt đã ngầm hiểu là lãng mạn, giống như kiểu Japan là chất lượng cao trong cụm từ made in Japan...các bác lại cứ đào bới toàn là những kỹ niệm đẹp và lăn tăn như sóng vỗ mạn thuyền giữa đêm trăng.....hehe..gì thì gì 29/8 này em cũng phóng xe dzọt dzìa phố núi.
Bác ttqui2005 là dân Hướng đạo sinh thì chắc hẳn không thể quên từng bãi cỏ, gốc thông trên Đồi cù. Nhớ ngày đầu tiên (1973) em trình diện xin vô hướng đạo, lúc đó là "thiếu" đến bải cỏ bên hồ nhỏ, toàn đội đứng thành vòng tròn xung quanh, mình lọt thỏm vào giữa phải đối đáp những câu hỏi của các bậc đàn anh vào trước, xoay lòng vòng chóng mặt luôn..hihi...khi đó thầy Trần Vạn Lý là huynh trưởng thì phải.
Cám ơn các bác, không có gì là không thay đổi ngoài sự thay đổi...tốt xấu lẫn lộn, nhưng mỗi lần nhớ về Đà lạt..cứ đọng lại những khoảnh khắc, như chút hoài niệm dễ thương.. là vui rồi.

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Bác tonyhao, bác ở mô mà nhắc đến cái xe chạy bằng than...vừa chạy có khi vừa xục thêm cho than nóng, rồi những hòn than đỏ hỏn rơi xuống nhảy lăn tăn trên mặt đường....hồi đó xe cộ ít đường vắng, cao nguyên trời lanh, ngồi cạnh thùng than, ấm thật...80-86 mà bác ôm máy ảnh cơ đi chộp lén là có khi đã gặp em rồi đó....hehe..cái thời photo trắng đen hồi nớ em ngồi phòng tối đảm nhận khâu dễ nhất là tráng phim, ông chú thì ngồi máy rọi, xong thấy khách du lịch lên nhiều quá, xách máy ảnh đi làm thợ mánh luôn, mánh được ngày nào hay ngày đó. Tốp thợ hồi đó toàn anh em dân giáo chức nghèo, làm thêm kiếm thêm tiền sống qua ngày..nhiều anh em đi dạy trong làng thượng hẻo lánh, chụp hình lấy chuối, gạo, gà..chứ dân tộc không có tiền....