Hạng C
10/9/08
770
399
63
Báo cáo các bác, em vừa làm thí nghiệm đo độ ồn trong xe Jolie, và so sánh với 1 số xe khác và với văn phòng làm việc. Sau đây là kết quả.

Độ ồn trong xe Jolie lúc chưa nổ máy là 57 dB:

Độ ồn trong xe Jolie lúc đi trên đường là 61 dB:

Đo độ ồn trên 1 số phương tiện khác như sau:

Độ ồn trong xe 45 chỗ Aero Space là khoảng 70 dB:

Độ ồn trong xe oto giường nằm là 72 dB:

Độ ồn trong tàu hỏa, toa có kính kín là 74 dB.

Còn độ ồn trong phòng làm việc là 55 – 59 dB:

Như vậy, có thể thấy rằng ngồi trong cabin xe Jolie là rất tĩnh, cũng gần tương đương như ngồi trong văn phòng làm việc. Điều đó cho thấy xe Jolie được cách âm là rất tốt. Đây là một lý do làm cho người ngồi xe Jolie luôn thấy khỏe, không bị nhức đầu. Các bác đi Jolie yên tâm nhé.

Hạng C
8/8/09
923
150
43
41
mit thì cách âm tốt rồi bác ơi.PS cũng cách âm tốt nhưng có nhiều người cứ tưởng tượng ra ồn thôi.

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Bác phải để ngang tầm tai bác và quay hướng micro về phía trước bác ạ. Mặt khác cái người ta quan tâm hơn là sound pressure (gây khó chịu hơn noise), cái này phải là thiết bị chuyên dùng mới đo được.

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Jolie1999 nói:
À, là ù phải ko pác??

Không phải bác ạ, bản chất nó không hoàn toàn âm kêu mà là hiện tượng bưng bưng tai do thay đổi áp lực, mức cảm nhận mỗi tai mỗi khác, như khi lặn dưới nước ấy, có người lặn sâu được 5m, người 3m, có người chỉ lặn được 1m thôi...

Hạng D
12/6/11
1.096
35
48
manhcuong nói:
Jolie1999 nói:
À, là ù phải ko pác??

Không phải bác ạ, bản chất nó không hoàn toàn âm kêu mà là hiện tượng bưng bưng tai do thay đổi áp lực, mức cảm nhận mỗi tai mỗi khác, như khi lặn dưới nước ấy, có người lặn sâu được 5m, người 3m, có người chỉ lặn được 1m thôi...

Ý bác nói giống như là "áp lực của sóng âm" đúng không bác ????:D Mình nghĩ không mấy người có thể cảm được ;);)

Hạng D
4/1/09
2.198
6.036
113
VN
Em hiểu ý bác Manhcuong, cái nầy khó diễn tả lắm, giống như em có thể nghe được những tiếng rít rất cao của thiết bị điện tử vậy. Bà cả em vào auto cũng nói là bưng bưng cái đầu, ít hay nhiều tùy xe (PS bị nhiều nhất, xe em Zinger thì ít bị nhất), hay bị nhức đầu cho dù không ở trong xe... sau đó đi khám thì bị nấm trong xoang, phải nạo lung tung, nay đã hết nhức đầu, sau nầy ngồi xe thì giảm chứng bưng bưng nhiều.
manhcuong nói:
Jolie1999 nói:
À, là ù phải ko pác??

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Dongzinger nói:
Em hiểu ý bác Manhcuong, cái nầy khó diễn tả lắm, giống như em có thể nghe được những tiếng rít rất cao của thiết bị điện tử vậy. Bà cả em vào auto cũng nói là bưng bưng cái đầu, ít hay nhiều tùy xe (PS bị nhiều nhất, xe em Zinger thì ít bị nhất), hay bị nhức đầu cho dù không ở trong xe... sau đó đi khám thì bị nấm trong xoang, phải nạo lung tung, nay đã hết nhức đầu, sau nầy ngồi xe thì giảm chứng bưng bưng nhiều.
manhcuong nói:
Jolie1999 nói:
À, là ù phải ko pác??

Chính là nó đấy bác! Đo bằng PP này trên ĐT của em trong PS khi nổ máy chưa chuyển động là 44dB, khi đi là 48 dB đường đẹp, 51dB trên đường xấu.