Tập Lái
19/8/13
12
0
1

Đã là oser thì phải làm 1 chuyến cho máu chứ mấy bác, đi máy bay hết thì còn gì thớt này nữa mấy bác .
[/quote]
Bác này đúng là cùng tư tưởng với mình.
.

Hạng C
5/9/13
689
156
43
Nghe đồn là đoạn từ Nha Trang trở ra phía Bắc nguy hiểm lắm thì phải? Không biết tình trạng đường xá ra sao nhưng có người nói rằng cánh lái xe và xxx ngoài ấy hay chơi đểu với các xe bs trong này ra....
Bác nào có kinh nghiệm thì cmmt với...

Hạng D
24/3/13
2.321
2.194
113
KingLong nói:
Nghe đồn là đoạn từ Nha Trang trở ra phía Bắc nguy hiểm lắm thì phải? Không biết tình trạng đường xá ra sao nhưng có người nói rằng cánh lái xe và xxx ngoài ấy hay chơi đểu với các xe bs trong này ra....
Bác nào có kinh nghiệm thì cmmt với...
Không có như vậy đâu bác ui, từ Cà Ná trở ra đươngf đi phong cảnh đẹp lắm, đườn thì tương đối ok, chỉ có 1 vài đoạn xấu thôi, chú ý đoạn qua Tp Tuy Hoà, đường nhìn thì không xấu , nhưng chạy nhanh nguy hiểm vì có rất nhièu chỗ bị gọn sóng và ổ gà mồ côi trên đường rất nguy hiểm.
XXX thì ở đâu cũng vậy , tuy nhiên đi đuòng miền Trung mật độ thưa hơn , chỉ có đoạn chân đèo Cù Mông ra hết tỉnh Bình Định XXX đứng dày luôn, đặc biệt khu vực ngã 3 phú tài đến cầu bà Di ( ngã 3 lên Pleiku).
Hành trình tương đối mệt nếu đi thẳng , còn đi tàng tàng để ngắm cảnh, dừng chỗ này chỗ nọ thì rất ok, ko mệt lắm vì phong cảnh thay đổi liên tục, làm cho cảm giác chạy xe ít mệt . Bác chưa đi lần nào thì mình thật sự khuyên bác quyết tâm đi 1 chuyến , chắc chắn trải nghiệm sẽ xứng đáng với công chạy xe .
Trong Os cung có nhiều bài viết về hành trinh nay , bác chịu khó tìm đọc .
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ, thượng lộ bình an .

Hạng D
3/9/08
4.594
46.992
113
Không tự tay mà lái thì làm gì có được sự trãi nghiệm.
Vtau--qlo55 mà đi sau 1h30p là ra tới Lagi rồi. Cứ thế mà phang thẳng thôi.
Nên dừng chân ở Quy nhơn hôm sau ăn uống khoẻ khoắn rồi đi tiếp.

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
[/quote]
ttminhbrvt nói:
Đã là oser thì phải làm 1 chuyến cho máu chứ mấy bác, đi máy bay hết thì còn gì thớt này nữa mấy bác .
Bác này đúng là cùng tư tưởng với mình.
.
[/quote]

Làm chuyến cho máo đi bác….
Theo em thì XXX chả đáng quan tâm làm gì, cứ đúng tốc độ, biển báo, vạch kẻ mà chạy bác ạ…
Cái đáng sợ nhất trên QL 1A chính là mấy cái xe to đùng ấy (xe khách, xe tải nặng này kia), nên tránh xa nó ra….Vượt, nhường dứt khoát, không chạy nhanh vượt ẩu làm gì cả…..Không nên chạy đêm nhe bác, cứ tối 1 chút là kiếm chỗ ngủ cho khoẻ, hôm sau chạy tiếp…..QL1 thì biển báo rõ ràng, ko đáng ngại ạ. Bản thân xe mình cũng không phải đối tượng XXX “quan tâm”, nên nếu ko phạm luật họ ko để ý mấy…hehe…
Ngoài ra thì chú ý mặt đường QL 1A rất linh tinh, chỗ thì chạy tạm, chổ thì sống trâu sống bò, chỗ thì toàn đá lổm ngổm, nói chung chạy rất ….chán!!! (Đi SUV/bán tải OK hơn…đi Sedan hơi …xót xe!).
Bác tham khảo thêm ở đâu? Ăn gì? Xem gì? Mỗi nơi có 1 cái lạ, cái hay….tự mình khám phá cũng thú vị lắm….
Chúc bác lên đường mạnh khoẻ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113
bác cứ bình thường mà đi, khúc Q Ngãi, Q Nam và Đèo Cả, hay bắc xe lấn len, còn lại là ổn hết, chú ý các đường tránh thị xã hay thành phố, , có lần em đi lộn vô Q Nhơn luôn (ko qua đèo cù Mông), sau đó hỏi thăm đường ra lại QL1:D( mà vô quy Nhơn cho biết cũng tốt), ăn uống thì lựa mấy quán đặc sản địa phương ( ko ăn mấy quán xe khách vô nhiều, chán lắm), em nhớ ra tuy Hòa ghé quán cốc ven đường ăn bánh hỏi lòng heo rất ngon. vì ko quen đường và quên để ý bảng tốc độ nên có trường hợp ko biết đoạn đường mình đang chay cho phép bao nhiêu, nên cứ 50 mà chạy :D đừng có theo mấy xe địa phương mà đua thì coi chừng dính chấu.:D chúc bác lên đường bình yên
quên, còn điều này nữa: mấy chiếc giường nằm hay chạy sát sau xe bác thì cho nó qua mie5 đi, có lần em đi tới Phan Rang, đường vắng mà gặp đèn vàng em ngừng lại thì chiếc xe khách đằng sau nó thắng ko kịp lách qua phải xém đụng cái trụ đèn gt luôn, thằng tài xế lú đầu ra cự nự, em chỉ nó đèn đỏ nên nó im

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/7/12
3.442
7.245
113
Tết vừa rồi em có làm một chuyến từ Vũng Tàu về Đà Nẵng ăn tết bằng Sedan.
Em xuất phát từ Phú Mỹ - Vũng Tàu lúc 4h30 sáng, 16h30 có mặt tại TP Qui Nhơn (~660km). Ngủ một đêm, sáng hôm sau 5h từ Qui Nhơn về Đà Nẵng lúc 12h30 (~320km).
Đi vô lại thì em nghỉ ở Nha Trang (~550km), sáng hôm sau từ Nha Trang-Vũng Tàu (~430km).
Em có một số nhận xét như sau:
QL1 từ Vũng Tàu đến Qui Nhơn đường đẹp, dễ đi còn từ Qui Nhơn đi Đà nẵng thì đường xấu hơn, một số đoạn đang thi công, 2 bánh nhiều.
Bác chú ý biển báo mà đi, tuân thủ tốc độ, vạch kẻ đường, chú ý nếu mệt đâu thì nghỉ đó, có thể dừng uống nước thoải mái cơ thể 15-20' rồi xuất phát tiếp. Không nên chạy đêm vì không quen đường. Chú ý xe khách ngược chiều, xe khách chạy rất ẩu toàn lấn lane của mình để vượt nếu mình không chú ý sẽ dễ xảy ra tai nạn vì nó lấn lane của mình nhưng không bao giờ nhường mình vì có thể ỷ xe lớn còn mình xe nhỏ.
Nếu bác đi chưa quen thì nên đi theo lộ trình:
Chiều ra: Vũng Tàu - Phú Yên (nghỉ đêm) - Đà Nẵng
Chiều vào: Đà Nẵng - Nha Trang (nghỉ đêm) - Vũng Tàu
- Xuất phát từ Vũng Tàu thì nên đi đường Bà Rịa rẽ QL55 đi theo đường Lagi Bình Thuận ra QL1, đi đường này ngắn hơn tránh được đoạn Đồng Nai.
- Khi hết Sông Cầu Phú Yên thì rẽ phải theo QL1D vào TP Qui Nhơn sau đó ra lại QL1A (tránh được đèo Cù Mông)
- QL1 đường dằn, xóc, sóng trâu theo vệt bánh xe (vì xe tải chở nặng hằn dấu) nhiều nhưng ít có ổ gà, ổ trâu nên cũng không đáng ngại.
trên đây là một số kinh nghiệm của em để bác tham khảo. Chúc bác thượng lộ bình an.

S09 confirmed
Hạng D
10/9/09
1.278
10.800
133
Cứ canh đúng biển báo mà chạy, quên xxx đi. Thật cẩn thận với đám xe khách, QL1A là đường của ông cố nội tụi nó để lại cho tụi nó nên các tình huống chèn ép là chắc chắn, còn lạng ra lách vào là khỏi kể. Xe mình nhỏ, mình né đi cho an toàn, nhất là tụi nó hiên ngang vượt xe và đối đầu với mình trên lane . . . của mình.