Hạng D
15/6/11
4.619
810
113
41
Em là em mà ko sai là em cãi tới cùng với CSGT.

Hạng C
21/10/07
769
2.747
123
Không biết sai hay đúng, nhưng CSGT xử lý tốt, còn ông giảng viên nói năng lắp bắp, không biết đúng sai nhưng chưa gì mang ra khoe là giảng viên ĐHBK làm gì?

Hạng D
28/2/11
1.027
9
38
Thì vậy mới hiểu OSer cũng có người này người khác.
chienthang nói:
Ko hiểu bác viện dẫn luật nào mà nói như đúng rồi
target_locked nói:
Đúng ra CSGT không cần đưa bằng chứng trong trường hợp này, mà người "vi phạm" phải đưa ra bằng chứng chứng minh mình không vi phạm.
Nhưng ở VN lực lượng XXX quá phổ biến nên không còn được tín nhiệm nữa.
Không rõ vụ này mà kiện ra tòa thì tòa theo ai?

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
Nói chung các lỗi đè vạch, rẽ ko signal, vượt đèn.....nếu các bác cãi cố thì CSGT cũng ko phạt được cho dù có vi phạm thật, trừ khi họ có camera, hình ảnh cụ thể
nhưng mình là đàn ông ra đường tôn trọng luật giao thông, nếu sai thì nhận, còn nếu ko sai mà bị bảo là sai thì đương nhiên phải đấu tranh cho lẽ phải.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM

rhapsody nói:
Không biết sai hay đúng, nhưng CSGT xử lý tốt, còn ông giảng viên nói năng lắp bắp, không biết đúng sai nhưng chưa gì mang ra khoe là giảng viên ĐHBK làm gì?

Mình có ý kiến khác một chút.

1- Ngồi trước bàn phím ai cũng nói trơn tru được. Đứng trước xxx lại là chuyện khác à nha các bác, nhất là khi bác bị một cục tức chẹn ngang càng cổ thì nói lưu loát cũng không phải chuyện dễ. Cái này nên thông cảm với bác giảng viên.

2- Thứ nữa, chúng ta đều thấy có một độ chênh nhất định giữa quy định của luật về lỗi vi phạm và cách hiểu của xxx về thế nào là hành vi phạm lỗi. Đa phần cách hiểu của xxx về việc phạm lỗi có phần vô nguyên tắc hơn và sai với quy định trong luật.
Do vậy, luật quy định csgt phải có bằng chứng về vi phạm trước khi dừng xe, và chúng ta nhất thiết phải yêu cầu xxx cung cấp bằng chứng đó.

3- Trong trường hợp này, khi dừng xe mà không có bằng chứng là anh csgt đã sai so với luật và sai so với điều lệnh. Khi anh ta sai thì đương nhiên không thể có thái độ hách dịch như thương ngày, mà phải khiêm tốn với người dân. Chẳng có gì để phải khen anh này hết.

Giải thích thêm:
Về lỗi xi nhan khi chuyển hướng, luật chỉ quy định "phải có tín hiệu trước khi chuyển hướng" để báo cho xe phía sau biết mình sẽ chuyển hướng. Luật hoàn toàn không quy định phải có tín hiệu trong khi đang chuyển hướng".
Nhưng hầu hết xxx đều đứng ở sau khúc rẽ nên không thể thấy xe có tín hiệu hay không trước khi chuyển hướng. xxx chuyên bắt lái xe vì họ không có tín hiệu khi xe đang chuyển hướng trên đoạn cua vòng.
Xxx bắt như vậy hoàn toàn sai luật, lại không có bằng chứng. Như vậy là ép người tham gia giao thông đúng luật. Người bình thường ai mà không tức?

Theo quy định, trong khi chuyển hướng chúng ta chỉ phải chú ý quan sát để nhường người đi bộ và nhường xe đi thẳng, xe ngược chiều thôi, không phải bật tín hiệu báo hướng rẽ nữa.
Giảng viên ĐH BK đòi cảnh sát đưa bằng chứng vi phạm giao thông

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/9/10
1.937
11.045
113
target_locked nói:
Đúng ra CSGT không cần đưa bằng chứng trong trường hợp này, mà người "vi phạm" phải đưa ra bằng chứng chứng minh mình không vi phạm.
Nói như bác thì thiếu khách quan quá. Nếu vậy thì CSGT thích bắt ai thì bắt ah? người ta đang chạy ngoài đuờng tự nhiên bắt lại rồi yêu cầu đưa bằng chứng ko vi phạm ah? Vớ vẩn

Hạng D
12/4/12
1.108
161
63
target_locked nói:
Ai buộc tội thì người ấy phải đưa ra bằng chúng chứ , người ta đang lưu thông thì CS chặn lại kêu phạm lỗi thì phải đưa ra bằng chứng , quan tòa muốn buộc tội cũng vậy . Nếu theo cách hiểu của bác thì mỗi LX phải mua cái máy đo tốc độ , khi xxx bảo anh chạy quá tốc độ thì mở ra chứng minh hả .

Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
target_locked nói:
suy nghĩ và làm như bác nói chắc thế giới này loạn