Hạng C
28/7/14
569
769
93
Hoan hô tất cả các oser có tinh thần vì cộng đồng , vì lẽ phải. xã hội này có thể chưa đến hồi cái đúng phải sợ cái sai. :3dtanghoa:

bác nhá vào email : inbox vào hộp thư mình đi, rồi mình sẽ gữi cho file mẫu đơn mình đã từng làm, dựa vào đó thay đổi nội dung 1 chút thôi, nếu cần mình sẽ để lại sđt để bác gọi, hứa là sẽ giúp bác tới cùng, ngay cả đi đến đội TB để chiến cùng bác. Thân.

Hồi đó giờ mới đi nsg, quận 3, bình thạnh chưa qua tân bình lần nào, bác định khi nào đi nữa hú em, em nói chuyện rất nhẹ nhàng lịch sự ạ

Hạng B2
20/8/12
300
446
63
Em thì thưa với các bác, em cũng chút ít kinh nghiệm thôi, nhưng thấy vụ này ức quá, phải giúp cho bác chủ lấy lại công bằng thôi.. Với lại máy em cũng vừa cái win, nên chưa kịp cài office, nên thôi mạn phép soạn đơn ở đây luôn ạ, sẵn để anh em vào góp ý, nhằm cho bác chủ có cái đơn đầy đủ, chính xác để mai đi khiếu nại.

CHXHCN VN
ĐL-TD-HP

ĐƠN KHIẾU NẠI
Về việc: thực hiện không đúng nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của cảnh sát giao thông đường bộ.

Người khiếu nại:
Họ và tên: năm sinh
HKTT:
CMND số: ngày cấp, nơi cấp.

Tôi xin trình bày sự việc như sau:
Vào lúc.... ngày.... tôi điều khiển xe mô tô bks: trên đường Trường Chinh, hướng từ ngã 4 Bảy Hiền về đến ngã 3 Trường Chinh, Đồng Đen. Đến giao lộ kể trên, tôi quan sát đủ điều kiện an toàn, tôi bật đèn tín hiệu và cho xe rẽ trái vào đường Đồng Đen (chổ này có thể ko đúng, chủ thớt có thể chỉnh sửa lại), nhưng khi di chuyển đến giữa giao lộ, cho tình trạng giao thông ở khu vực bị ùn xe nghiêm trọng, tôi phải di chuyển thật chậm để nối theo làn xe rẽ trái để vào đường Đồng Đen, thì lúc đó bất ngờ chiến sĩ/cán bộ: (tạm gọi là A nhén), cấp bật: ..., số hiệu: 123 tiến sát lại gần, không ra hiệu lệnh dừng xe, không nói lời nào mà bất ngờ giật chìa khóa xe của tôi ngay trong khi tôi đang lưu thông trên đường và yêu cầu tôi đưa xe lên vĩa hè đường TC để giải quyết. Khi lập biên bản, đồng chí A ghép tôi vào lỗi "dừng đổ xe không đúng nơi quy định, gây cản trở giao thông". Tôi quả quyết là tôi không đỗ, cũng không dừng, nhưng do luồng phương tiện phía trước bị ùn ứ nên tôi phải đi thật chậm theo ngay phía sau, thì không thể nào di chuyển nhanh được, tôi cũng không vi phạm tín hiệu đèn giao thông tại giao lộ (chổ này mình nghĩ là như vậy, bác chủ nhớ bổ sung ). Nhưng đồng chí A vẫn kiên quyết lập biên bản vi phạm hành chính về lỗi nêu trên trong biên bản số: 789 được lập vào lúc ... tại...... Khi lập biên bản xong, đồng chí A đưa cho tôi ký, vì tôi hoàn toàn không đồng ý về lỗi mà đồng chí A ghép tôi vào, nên tôi xem qua và định ghi vào phần "ý kiến của người vi phạm", nhưng đồng chí A cố tình giải thích sai và 2 lần có hành vi gạt tay tôi ra khi tôi đặt bút ghi vào phần "ý kiến của người vi phạm". Sau đó tôi đấu tranh và được ghi ý kiến của mình vào biên bản để làm căn cứ cho việc khiếu kiện sau này.

Sau đó 2 ngày, vào ngày... tôi có làm đơn khiếu nại và đến gặp lãnh đạo đội CSGT công an quận TB, khi tôi đến đội để làm việc, thì đồng chí trực ban tên B có hướng dẫn tôi đến gặp đồng chí C để giải quyết. Khi đồng chí C tiếp tôi, người này mặc thường phục và luôn có thái độ bao che vi phạm cho cán bộ, chiến sĩ của mình. Nhưng điều bất ngờ là trong quá trình trao đổi, vị lãnh đạo này trưng ra liên 1 của biên bản vphc số 789 đã lập cho tôi và có cả chữ ký của người chứng kiến, trong khi đó thì liên 2 giao cho tôi không hề có chữ ký này, tôi thắc mắc và có phản hồi với đồng chí C rằng " cuối biên bản có ghi: biên bản này được lập thành 2 bản có nội dung và giá trị pháp lý như nhau (câu này bác coi lại trên biên bản, mình cũng quên cụ thể nó là thế nào), vậy tại sao trên liên 1 của anh có chữ ký của người chứng kiến mà tôi thì không có", đến lúc này vị cán bộ này ậm ừ không giải thích được và yêu cầu tôi quay về, đợi đến ngày hẹn giải quyết trong biên bản lên giải quyết tiếp.

Nội dung khiếu nại.
1. Tôi khiếu nại hành vi giật chìa khóa xe của tôi là vi phạm về "Hiệu lệnh dừng phương tiện" theo điểm b, khoản 2 điều 13, chương V, thông tư 65 của bộ Công An quy định về nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của cảnh sát giao thông đường bộ. Cụ thể đồng chí A đã không dùng còi hoặc gậy chỉ huy giao thông để dừng xe tôi mà trực tiếp dùng tay tắt máy, giật chìa khóa xe tôi khi tôi đang lưu thông. Ngoài ra hành vi giật chìa khóa xe khi xe đang lưu thông trên đường là hành vi dừng xe đột ngột, rất nguy hiểm, có thể gây tai nạn giao thông.
2. Tôi khiếu nại về hành vi cố tình giải thích sai về quyền của người vi phạm khi lập biên bản vi phạm hành chính. Cụ thể đồng chí A đã dùng lời lẽ và hành động gạt tay để ngăn tôi thực hiện quyền hợp pháp của mình, đó là quyền được ghi ý kiến vào phần "ý kiến của người vi phạm" trong biên bản vi phạm hành chính.
3. Tôi khiếu nại về hành vi "tự ý sửa chữa nội dung biên bản nhà nước" (mình tìm chưa ra luật áp dụng cho vấn đề này, nhờ mọi người tìm thêm giúp), cụ thể là cán bộ, chiến sĩ đội CSGT quận TB đã cố ý giả chữ ký của người chứng kiến vào liên 1 của biên bản vphc số 123 đã lập cho tôi, trong khi đó liên 2 giao cho tôi không hề có chữ ký này.

Mình xin tạm dừng ở đây để đi làm việc, sẽ bổ sung thêm, nhờ mọi người xem và sửa đổi giúp

Chỉnh sửa cuối:
A1
14/12/03
2.555
4.253
113
Nếu bác không tự tin trong việc khiếu nại thì có thể UỶ QUYỀN. Cho người đại diện làm thay. Điều này được ưuy định cụ thể trong Luật Khiếu Nại.
Pháp Luật công nhận 2 hình thức là UỶ QUYỀN BẰNG VĂN BẢN và UỶ QUYỀN BẰNG MIỆNG. Bác cứ dẫn đại cha nội nào đó rảnh rỗi mà rành Luật, rành khiếu nại đeesn gặp chỉ huy rồi chỉ thẳng vô mặt tên rảnh rỗi và dõng dạc nói "tôi tên là ABC số CMND xin giới thiệu với đồng chí chỉ huy đây là anh XYZ, là người đại diện cho tôi khiếu nại lần này, rất mong được sự hợp tác của quý cơ quan".
trích dẫn Luật Khiếu Nại:
Điều 12. Quyền, nghĩa vụ của người khiếu nại
1. Người khiếu nại có các quyền sau đây:
a) Tự mình khiếu nại. Trường hợp người khiếu nại là người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự thì người đại diện theo pháp luật của họ thực hiện việc khiếu nại; Trường hợp người khiếu nại ốm đau, già yếu, có nhược điểm về thể chất hoặc vì lý do khách quan khác mà không thể tự mình khiếu nại thì được ủy quyền cho cha, mẹ, vợ, chồng, anh, chị, em ruột, con đã thành niên hoặc người khác có năng lực hành vi dân sự đầy đủ để thực hiện việc khiếu nại;
b) Nhờ luật sư tư vấn về pháp luật hoặc ủy quyền cho luật sư khiếu nại để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình. Trường hợp người khiếu nại là người được trợ giúp pháp lý theo quy định của pháp luật thì được nhờ trợ giúp viên pháp lý tư vấn về pháp luật hoặc ủy quyền cho trợ giúp viên pháp lý khiếu nại để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình;
[BCOLOR=#ff0000] c) Tham gia đối thoại hoặc ủy quyền cho người đại diện hợp pháp tham gia đối thoại; [/BCOLOR]
[BCOLOR=#ff0000]d) Được biết, đọc, sao chụp, sao chép, tài liệu, chứng cứ do người giải quyết khiếu nại thu thập để giải quyết khiếu nại, trừ thông tin, tài liệu thuộc bí mật nhà nước; [/BCOLOR]
đ) Yêu cầu cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan đang lưu giữ, quản lý thông tin, tài liệu liên quan tới nội dung khiếu nại cung cấp thông tin, tài liệu đó cho mình trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày có yêu cầu để giao nộp cho người giải quyết khiếu nại, trừ thông tin, tài liệu thuộc bí mật nhà nước;
e) Được yêu cầu người giải quyết khiếu nại áp dụng các biện pháp khẩn cấp để ngăn chặn hậu quả có thể xảy ra do việc thi hành quyết định hành chính bị khiếu nại;
g) Đưa ra chứng cứ về việc khiếu nại và giải trình ý kiến của mình về chứng cứ đó;
h) Nhận văn bản trả lời về việc thụ lý giải quyết khiếu nại, nhận quyết định giải quyết khiếu nại;
i) Được khôi phục quyền, lợi ích hợp pháp đã bị xâm phạm; được bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật;
k) Khiếu nại lần hai hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Toà án theo quy định của Luật tố tụng hành chính;
l) Rút khiếu nại.
Bác chốt hạ luôn, xin chụp ảnh cái biên bản chính có chữ ký của người làm chứng (Luật cho phép) để coi chỉ huy giải quyết sao.

Hạng C
10/6/14
917
713
93
38
E định gửi lên thêm cho báo thanh nien, tuổi trẻ, rồi gửi lên cho thanh tra giao thông luôn có dc ko mấy a.
Việc of e nhỏ thật. Nhưng e k thích những đưá có học mà cư xử với người dân 1 cách vô học, và vô văn hóa

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
E định gửi lên thêm cho báo thanh nien, tuổi trẻ, rồi gửi lên cho thanh tra giao thông luôn có dc ko mấy a.
Việc of e nhỏ thật. Nhưng e k thích những đưá có học mà cư xử với người dân 1 cách vô học, và vô văn hóa
Có trả lời khiếu nại rồi gởi báo sau cũng chưa muộn bác ạ, theo em thì dù gì cũng chừa một đường nếu mấy ảnh thấy sai.

Hạng B2
20/8/12
300
446
63
Mình cũng quán triệt với đồng chí chủ thớt rằng, phải làm cho ra lẽ, nhưng trước tiên chỉ phần cuối đơn mình ghi nơi nhận là
- Đội CSGT ca quận TB
-Báo Tuổi trẻ
-Báo Pháp luật
-Thanh tra công an TP HCM
- Lưu cơ quan.

Đồng chí chủ thớt trước tiên đưa đơn đến đội CSGT TB, nếu giải quyết không thoả đáng thì sẽ tiến hành gữi đến các cơ quan tiếp theo.

Hạng B2
20/8/12
300
446
63
Thực ra đó giờ làm mấy vụ rồi, nhưng mình chưa lần nào đưa báo đài chi cả.. nghĩ cũng dỡ bỡi cái tính mình uỷ mị giàu tình cảm quá :((