Hạng C
8/7/14
923
564
93
Bác cứ làm vài lần sẽ có kinh nghiệm. Nếu bác cứ nói vô đóng phạt thì chắc nó chẳng hỏi bác gì đâu, sau đó bác chìa cho thằng nhận biên bản đóng phạt đơn khiếu nại + photo biên bản thì nó tự khắc sẽ biết phải làm những bước gì tiếp theo. Trong đơn khiếu nại bác nên nêu thêm câu theo điều 34 luật Khiếu nại tố cáo quá 10 ngày nếu tôi không nhận được trả lời thì tôi sẽ khiếu nại lên cấp cao hơn. Nếu nó sai ,sẽ trả giấy bác vì sao nó cũng có cấp trên, cũng có đối thủ nên nó cũng không thể làm bừa (khi nói với bác không có bằng chứng thì nó có thể lấp liếm, còn khi đã khiếu nại lên cấp cao hơn thì nó không thể nói cho có. Nói chung bác phải chuẩn bị thêm tâm lý và các viện dẫn pháp luật chứ không thể đến đâu hay đó, nó biết bác là gà tơ thì nó sẽ rô ti bác thôi.

Điều 34 Luật khiếu nại tố cáo: Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được đơn khiếu nại thuộc thẩm quyền giải quyết của mình và không thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 32 của Luật này, người giải quyết khiếu nại lần đầu phải thụ lý để giải quyết và thông báo bằng văn bản cho người khiếu nại biết; trường hợp không thụ lý để giải quyết thì phải nêu rõ lý do.
Điều 37: Khi cần thiết, người giải quyết khiếu nại lần đầu gặp gỡ, đối thoại trực tiếp với người khiếu nại, người bị khiếu nại để làm rõ nội dung khiếu nại, yêu cầu của người khiếu nại và hướng giải quyết khiếu nại.

Người giải quyết khiếu nại lần đầu phải ra quyết định giải quyết khiếu nại bằng văn bản và phải gửi quyết định này cho người khiếu nại, người có quyền, lợi ích liên quan; khi cần thiết thì công bố công khai quyết định giải quyết khiếu nại đối với người khiếu nại và người bị khiếu nại.

Điều 38: Quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu phải có các nội dung sau đây:

1- Ngày, tháng, năm ra quyết định;

2- Tên, địa chỉ của người khiếu nại, người bị khiếu nại;

3- Nội dung khiếu nại là đúng, đúng một phần hoặc sai toàn bộ;

4- Căn cứ pháp luật để giải quyết khiếu nại;

5- Giữ nguyên, sửa đổi hoặc hủy bỏ một phần hay toàn bộ quyết định hành chính, chấm dứt hành vi hành chính bị khiếu nại; giải quyết các vấn đề cụ thể trong nội dung khiếu nại;

6- Việc bồi thường cho người bị thiệt hại (nếu có);

7- Quyền khiếu nại tiếp hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Toà án.
Làm như bác này và kinh nghiệm của anh xerua 68. Bác ghi âm các lần nói chuyện của bác và người giải quyết. Nghe xong. Kg ổn bác cứ đưa lên cấp trên. Chúc bác chủ thành công

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Có vài ý với bác chủ thớt :
- Về biên bản xxx giữ có thêm chữ ký người làm chứng thì bác có trực tiếp thấy không hay chỉ nghe nói?
- Về khiếu nại : theo tình huống bác nêu thì cũng chưa biết được ai đúng ai sai và không biết bác đã nộp đơn được chưa? Theo quy định thủ tục hành chính với trường hợp này, nếu bác thấy họ lập BB không đúng tình huống, sự việc phát sinh, ... thì bác làm giải trình vấn đề bị lập biên bản và gửi đến bộ phận xử lý (theo Luật XLVPHC thì bác có quyền này), họ sẽ giải quyết theo thẩm quyền thủ tục hành chính --> xử lý sẽ linh hoạt, mềm dẻo và nhanh hơn; nếu bác gửi khiếu nại lên cấp phòng thì họ cũng chuyển xuống đơn vị xử lý --> khi chuyển đến nơi xử lý thì đã ra quyết định xử phạt --> lại làm khiếu nại tiếp theo trình tự thủ tục Luật khiếu nại.

Hạng C
10/6/14
917
713
93
38
dạ thì như thế này!
hôm qua e lên gặp phó trưởng phòng, và e cầm theo đơn khiếu nại, e nói là " thưa chú con có cái đơn này, viết như vậy không biết có đúng không "
rồi chú phó trưởng phòng gọi điện hỏi phòng xử lý xem có biên bản của e chưa ?
thì lát sau chú nói e cầm đơn qua phòng phó trưởng phòng bên phòng xử lý giao thông. khi e vào đó thì a đó tên là Trần Ngọc Giàu (e chỉ nhớ vậy), nói chuyện về vấn đề e vi phạm, chứ không nói đến lỗi là csgt cố tình rút chìa khóa , khi e hỏi về vấn đề rút chìa khóa thì phó trưởng phòng mới nói là " chỉ khi a dừng hoặc đỗ mới rút chìa khóa của a thôi ",
E nói: tôi đi chậm, không dừng , không đỗ, vậy sao lại rút chìa khóa xe, vs phán cho tôi tội dừng vs dỗ xe ờ lòng đường gây cản trở giao thông"
Đến khi xxx lập biên bản e bước vào và nói: do a quan sát lâu quá , khi a dừng mà a không để ý,
E: vậy sao a lại rút chìa khóa của tôi (cả phòng im lặng)
Phó trường Phòng: Lỗi a như vậy, có người làm chứng rõ ràng, a còn chối cãi j nữa, và đưa trước mặt cho e xem có chữ ký vs họ tên người chứng kiến (chửng hửng khúc này)
E nói : Vậy sao trong biên bản xanh của tôi lại không có (e lấy ra và đưa ra trước mặt, cả phòng nhìn e vs im lặng)
XXX lập biên bản e nói: do lúc đó a đi rồi và người làm chứng đến mới kí vào dc (câu trả lời này quá trẻ con và mâu thuẩn).
phó trưởng phòng: bây jo tụi tui bận họp rồi, mời a lúc khác
cái biên bản e thấy có chữ ký,và có họ tên người làm chứng
Và theo em nghĩ phòng xử lý vi phạm đang xem vụ này ở diễn đàn. vì lúc sáng khi e đưa hình ảnh biên bản e chụp lại, có 2 a đang làm việc cầm đt cho nhau xem vs nói vụ này hôm wa nè.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: drivehard
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
dạ thì như thế này!
hôm qua e lên gặp phó trưởng phòng, và e cầm theo đơn khiếu nại, e nói là " thưa chú con có cái đơn này, viết như vậy không biết có đúng không "
rồi chú phó trưởng phòng gọi điện hỏi phòng xử lý xem có biên bản của e chưa ?
thì lát sau chú nói e cầm đơn qua phòng phó trưởng phòng bên phòng xử lý giao thông. khi e vào đó thì a đó tên là Trần Ngọc Giàu (e chỉ nhớ vậy), nói chuyện về vấn đề e vi phạm, chứ không nói đến lỗi là csgt cố tình rút chìa khóa , khi e hỏi về vấn đề rút chìa khóa thì phó trưởng phòng mới nói là " chỉ khi a dừng hoặc đỗ mới rút chìa khóa của a thôi ",
E nói: tôi đi chậm, không dừng , không đỗ, vậy sao lại rút chìa khóa xe, vs phán cho tôi tội dừng vs dỗ xe ờ lòng đường gây cản trở giao thông"
Đến khi xxx lập biên bản e bước vào và nói: do a quan sát lâu quá , khi a dừng mà a không để ý,
E: vậy sao a lại rút chìa khóa của tôi (cả phòng im lặng)
Phó trường Phòng: Lỗi a như vậy, có người làm chứng rõ ràng, a còn chối cãi j nữa, và đưa trước mặt cho e xem có chữ ký vs họ tên người chứng kiến (chửng hửng khúc này)
E nói : Vậy sao trong biên bản xanh của tôi lại không có (e lấy ra và đưa ra trước mặt, cả phòng nhìn e vs im lặng)
XXX lập biên bản e nói: do lúc đó a đi rồi và người làm chứng đến mới kí vào dc (câu trả lời này quá trẻ con và mâu thuẩn).
phó trưởng phòng: bây jo tụi tui bận họp rồi, mời a lúc khác
cái biên bản e thấy có chữ ký,và có họ tên người làm chứng
Và theo em nghĩ phòng xử lý vi phạm đang xem vụ này ở diễn đàn. vì lúc sáng khi e đưa hình ảnh biên bản e chụp lại, có 2 a đang làm việc cầm đt cho nhau xem vs nói vụ này hôm wa nè.
Ối có trò vui nè. Nãy giờ ko để ý cái vụ người làm chứng ký sau. vậy là sai quy trình trình tự rồi. Lần trước có vài chú bị hạ cấp vì không theo quy trình nè. Giờ nếu muốn ko tốn thời gian, thì lên bảo nhẹ mấy anh ấy không muốn làm lớn chuyện gì, tiền phạt ko bao nhiêu. Kêu ông hôm bửa xử phạt ra nói chuyện lại với em rồi trả giấy tờ lại cho em. Em trả lại biên bản. Còn không thì với cái biên bản sai này mấy anh mệt mỏi đó :)). Có vụ nhân chứng khống nữa mới ghê.

Hạng C
28/7/14
569
769
93
Biên bản của bác bây giờ là bảo bối đó, đừng đưa cho nó bản gốc mà nó cầm chạy mất tiêu là bác chỉ có nước năn nỉ nó thôi, photo ra cầm bản sao đi giải quyết, khi nào nó trả lại giấy tờ thì mới trả BB. Thời nay lý thông nhiều lắm đó, vì tiền Má nó ra đường nó cũng tuýt chứ đừng nói. :D

Hạng C
10/6/14
917
713
93
38
dạ e chụp hình và in ra bằng giấy in ảnh, rất đẹp, sáng e lên phòng xử lý vi phạm e hỏi về vấn đề về người làm chứng sao lại ký sau: cả phòng nhìn e 1 cách ngạc nhiên. và nói vs e : a lên gặp thủ trưởng hoặc người a nói chuyện hôm qua giải quyết, tụi e không quyền hạn,
E chỉ nói là: e chỉ hỏi về biên bản mà 2 tờ không giống nhau thì có giá trị hay không thôi ?
Đùn đẩy tùm lum a ạ. e sợ mấy ổng xóa cái chữ ký vs họ tên người chứng kiến, nếu trường hợp đó xảy ra, chắc e đem lên trên luôn

• Like
Reactions: drivehard
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
dạ e chụp hình và in ra bằng giấy in ảnh, rất đẹp, sáng e lên phòng xử lý vi phạm e hỏi về vấn đề về người làm chứng sao lại ký sau: cả phòng nhìn e 1 cách ngạc nhiên. và nói vs e : a lên gặp thủ trưởng hoặc người a nói chuyện hôm qua giải quyết, tụi e không quyền hạn,
E chỉ nói là: e chỉ hỏi về biên bản mà 2 tờ không giống nhau thì có giá trị hay không thôi ?
Đùn đẩy tùm lum a ạ. e sợ mấy ổng xóa cái chữ ký vs họ tên người chứng kiến, nếu trường hợp đó xảy ra, chắc e đem lên trên luôn
Đợi mấy bác kia lên đây thương lượng với bác xin lại cái biên bản thôi. Cái tiền phạt ko bao nhiêu bác lỗ ít mà cái biên bản sai này thì mấy tay đó thiệt hại nhiều hơn đó =)). Ở ngã tư nào vậy bác. Em xin vài nguồn camera truy ra ngày giờ đó cho bác thử.

Hạng C
28/7/14
569
769
93
Đúng vậy, tiền phạt vụ này có chút xíu, nếu nó tìm đủ mọi cách để bác phải nộp phạt thì cũng chẳng bao nhiêu. Nhưng bác phải làm cho nó ra ngô ra khoai, chứ đừng tưởng cứ màu vàng là cắn ai cũng được sủa sao cũng xong.

Đợi mấy bác kia lên đây thương lượng với bác xin lại cái biên bản thôi. Cái tiền phạt ko bao nhiêu bác lỗ ít mà cái biên bản sai này thì mấy tay đó thiệt hại nhiều hơn đó =)). Ở ngã tư nào vậy bác. Em xin vài nguồn camera truy ra ngày giờ đó cho bác thử.

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Bác đừng lo, xóa thì phải có dấu trong khi tờ của bác còn sạch sẽ đẹp đẽ, càng lộ sự mờ ám thôi.

• Like
Reactions: hoangquan1403