Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Cafe Linh Vũ Dilinh, pre75 là một kioque nằm giữa ngã 3 QL20 và QL28, quán đông khách về đêm, Dilinh buồn não nùng, xưa hơn nữa là đất tù đày, bọn em là khách ruột của quán...ngồi vào bàn là y như rằng nghe réo rắc tiếng saxophne với bài Biển Nhớ của TCS từ chiếc máy Akai băng magne....và khi tính tiền, ông chủ tour lại bài ấy trước khi rời quán...Và thế là gần 40 năm. Bạn bè tứ tán, Dilinh vẫn còn đó.

Hạng C
8/7/11
700
143
43
Q7
Man_of_Cars nói:
chanhdai nói:
Cám ơn thông tin của bác Man_of_Cars. Dự định là cuối tháng 10 hay đầu tháng 11 sẽ đi Đà Lạt theo đường Gia Bắc từ Phan Thiết lên. Không biết những tháng này Đà Lạt còn mưa kg? Sau đó dự định đi Nha Trang từ Đà Lạt, kg biết đoạn đèo này có dể đi kg?

T9 này bác chanhdai đang chu du Đlạt - NT qua đèo GB và Hòn Giao sớm hơn dự kiến phải kg? bác nhớ report chia sẻ với anh em nha!

Đúng vậy, mình đã đi rồi, chuyến đi rất vui và an toàn (nói chung mình lái khá cẩn thận và có V1 ngồi trước nhắc nhở). Mình có quay lại hành trình toàn chuyến(SG-Kê Gà-Gia Bắc-Đà Lạt-Hòn Giao-Nha Trang-Phan Thiết) bằng iPhone, dự định report cho anh em tham khảo nhưng công việc bận quá, buổi tối và cuối tuần thì lo vụ các giải tennis, nên xin khất lại, thư thả 1 thời gian.
Nói chung là Đà Lạt tháng 9 mưa nhiều, mình ở trên đó 6 đêm và đêm/ngày nào cũng mưa cũng kg chơi được nhiều. Đang có dự định là tết này sẽ đi lại nhưng sẽ qua đèo Đại Ninh. Suốt chuyến đi chỉ có 1 điều bực mình nhỏ là VietMap hướng dẫn đường bậy quá đến 2 lần 1 lần ở Đà Lạt (đi Thác Voi) và Nha Trang (đi từ Diamond Bay về Phan Rí - quê mình, mà nó hướng dẫn vào TP Nha Trang lại)
Đèo Hòn Giao đẹp lắm và đường khá tốt, cũng có nhiều xe qua lại nhưng kg nhiều lắm. Rất tiếc là lúc lên đỉnh đèo sương mù nhiều quá và mưa nữa nên kg dám đứng lại chụp ảnh, ngắm cảnh.

Last edited by a moderator:
Hạng C
12/7/07
509
159
43
QPN, SaiGon
Man_of_Cars nói:
chanhdai nói:
Man_of_Cars nói:
Ngày thứ ba – độc hành vượt đèo Gia bắc, cung đèo hoang vu và hiểm trở.

Trong khi hoạch định các tuyến đường từ Đà lạt xuống Mũi né, em đã tham khảo nhiều anh em về điều kiện đường xá (cho sedan 4b), mật độ lưu thông của các cung đèo như Đèo Đại ninh, Đèo Ngoạn mục, Đèo Gia bắc, Đèo Khánh vĩnh... để tìm cung đường phù hợp nhất cho loại sedan gầm thấp cùng gia đình nhỏ của mình mà chủ yếu là trẻ em và phụ nữ. Đa số đều phản hồi : đèo Ngoạn mục đang sửa chữa lỡ loét rất nhiều, không nên đi, đèo Đại ninh cũng có nhiều khúc sửa chữa và lỡ đất, sedan gầm thấp đi rất sót cho xe, đèo Khánh Vĩnh thì rộng và tốt hơn nhưng phải đi vòng lên Nha trang sẽ không kịp như kế hoạch.

Mặc dù em rất tự tin vào tay lái của mình vì đã từng vượt nhiều đèo lớn nhỏ, song cũng hơi lo ngại khi sau cùng đã chọn cung đường Đèo Gia bắc vì qua tham khảo hình ảnh các bác đã đi qua thấy nó rất vắng vẽ hoang sơ, rất ít xe qua lại, không sóng điện thoại, lỡ chẳng may xảy ra trấn lột hay pan xe giữa chừng thì không biết xoay sở thế nào. Thôi cứ xăm mình đi một lần cho biết
.

... Sáng hôm sau, đánh thức bọn nhỏ dậy sớm hơn, bí mật sắp xếp tiền bạc theo nguyên tắc “không bỏ chung cả số trứng vào một giỏ”, làm thủ tục trả phòng xong, cả nhà rảo dọc đường Yersin tìm quán phở Hiếu ăn sáng cho ấm bụng và không quên dặn F1 không ăn quá no để chuẩn bị đổ đèo. 8h30 rời Đà lạt hướng Di linh thẳng tiến.

Xin hỏi cung đường này Đèo Gia bắc nghe nói rất vắng vẽ hoang sơ, rất ít xe qua lại, không sóng điện thoại nhưng có xảy ra vụ trấn lột nào chưa. Mình dự đi cung đường này từ Phan Thiết lên Đà Lạt cùng V1 & V2 cũng hơi lo vụ này.

Cứ đi cho biết đi bác. Nói chung, bác nên canh thời gian đừng để khi vào đèo gặp trời tối, đường vắng nguy hiểm hơn.
Ban ngày dù không có sóng điện thoại nhưng nếu xe bác ở tình trạng tốt thì ok. Điều kiện đường xá khá tốt, các ổ gà hầu như không có (đã được vá hết rồi). Chỉ để ý khi vào những khúc cua.
Chúc bác có chuyến đi thú vị cùng gia đình, bạn bè!

E đã đi GB từ Phan Thiết lên DL để tới DL, đường khá tốt nhưng hẹp, taluy có phản quang, e đi lúc 5h30pm từ Pt tới DL khoảng 9hpm vì lạ đường và trời tối quá không dám đạp. Cảm giác rất phê, nhưng vắng vẻ quá, có dịp thử lại lần nữa.

• Like
Reactions: Honda_Odyssey
Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
chua biet nói:
típ đi Bác Chủ thớt
tới địa phận nơi em ở rùi đó:D
Ủa là sao? Bác ở ngay Di Linh mà, còn đây là đường QL28 xuống Phan Thiết mà. Chỗ bác ở gần quán cháo lòng, nơi bác đãi gia đình em 1 lần :) mà lâu rồi chưa có dịp ghé lại thăm bác. Có khi hẹn gặp bác đến hè :D

• Like
Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
14 Tết vừa rồi em cũng đi cung đường này, vừa từ Di Linh rẽ vào được 1 đoạn là em lạnh sống lưng. Chiều gần tối, dường vắng quá, cảm giác thật lạnh lẽo. Bà cả sọ đến nỗi khi em dừng lại chụp hình kỷ niệm trước khi vào đèo Gia Bắc chỉ dám bấm 1 tấm cho F1 rồi hối hả lên xe. Thỉnh thoảng có vài chú xe máy bám đuôi, dòm dòm thế là em phải tăng tốc cắt đuôi. Em đổ đeo mà bánh sau drift liên tục, cua nào cũng drift, may là xe em gầm cao lại 4x4 nên phang thoải mái. Gần hết đèo gặp 1 bác Innova ngược chiều vô cua không hết suýt hốt ngang đuoi xe em. Qua đèo rồi cảm giác thật nhẹ nhõm, cũng gặp rất là nhiều dê và bò lang thang trên đường nhưng lúc này không lo, cứ nhường chúng nó, tà tà rẽ đàn mà qua. Nếu lúc đó đọc bài này của bác chủ chắc em đã hủy chuyến từ ĐL về PT hoặc khởi hành sớm hơn. Đi đường này sợ nhất là xe bị sự cố, sợ vì khi mình đang lúi húi sửa xe mà có anh nào xuất hiện tặng cho con dao đi rừng là toi. Nếu có lần sau có lẽ em chỉ đi khi trên xe toàn đực rựa.

• Like
Status
Không mở trả lời sau này.