Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
23/5/08
2.353
643
113
27
ah , đã từng trò chuyện với bác chủ thớt vào 1 buổi chiều ở rửa xe Ngọc Phát BH DN

• Like
Reactions: Honda_Odyssey
Hạng C
8/7/11
700
143
43
Q7
Man_of_Cars nói:
Ngày thứ ba – độc hành vượt đèo Gia bắc, cung đèo hoang vu và hiểm trở.

Trong khi hoạch định các tuyến đường từ Đà lạt xuống Mũi né, em đã tham khảo nhiều anh em về điều kiện đường xá (cho sedan 4b), mật độ lưu thông của các cung đèo như Đèo Đại ninh, Đèo Ngoạn mục, Đèo Gia bắc, Đèo Khánh vĩnh... để tìm cung đường phù hợp nhất cho loại sedan gầm thấp cùng gia đình nhỏ của mình mà chủ yếu là trẻ em và phụ nữ. Đa số đều phản hồi : đèo Ngoạn mục đang sửa chữa lỡ loét rất nhiều, không nên đi, đèo Đại ninh cũng có nhiều khúc sửa chữa và lỡ đất, sedan gầm thấp đi rất sót cho xe, đèo Khánh Vĩnh thì rộng và tốt hơn nhưng phải đi vòng lên Nha trang sẽ không kịp như kế hoạch.

Mặc dù em rất tự tin vào tay lái của mình vì đã từng vượt nhiều đèo lớn nhỏ, song cũng hơi lo ngại khi sau cùng đã chọn cung đường Đèo Gia bắc vì qua tham khảo hình ảnh các bác đã đi qua thấy nó rất vắng vẽ hoang sơ, rất ít xe qua lại, không sóng điện thoại, lỡ chẳng may xảy ra trấn lột hay pan xe giữa chừng thì không biết xoay sở thế nào. Thôi cứ xăm mình đi một lần cho biết
.

... Sáng hôm sau, đánh thức bọn nhỏ dậy sớm hơn, bí mật sắp xếp tiền bạc theo nguyên tắc “không bỏ chung cả số trứng vào một giỏ”, làm thủ tục trả phòng xong, cả nhà rảo dọc đường Yersin tìm quán phở Hiếu ăn sáng cho ấm bụng và không quên dặn F1 không ăn quá no để chuẩn bị đổ đèo. 8h30 rời Đà lạt hướng Di linh thẳng tiến.

Xin hỏi cung đường này Đèo Gia bắc nghe nói rất vắng vẽ hoang sơ, rất ít xe qua lại, không sóng điện thoại nhưng có xảy ra vụ trấn lột nào chưa. Mình dự đi cung đường này từ Phan Thiết lên Đà Lạt cùng V1 & V2 cũng hơi lo vụ này.

• Like
Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
chanhdai nói:
Man_of_Cars nói:
Ngày thứ ba – độc hành vượt đèo Gia bắc, cung đèo hoang vu và hiểm trở.

Trong khi hoạch định các tuyến đường từ Đà lạt xuống Mũi né, em đã tham khảo nhiều anh em về điều kiện đường xá (cho sedan 4b), mật độ lưu thông của các cung đèo như Đèo Đại ninh, Đèo Ngoạn mục, Đèo Gia bắc, Đèo Khánh vĩnh... để tìm cung đường phù hợp nhất cho loại sedan gầm thấp cùng gia đình nhỏ của mình mà chủ yếu là trẻ em và phụ nữ. Đa số đều phản hồi : đèo Ngoạn mục đang sửa chữa lỡ loét rất nhiều, không nên đi, đèo Đại ninh cũng có nhiều khúc sửa chữa và lỡ đất, sedan gầm thấp đi rất sót cho xe, đèo Khánh Vĩnh thì rộng và tốt hơn nhưng phải đi vòng lên Nha trang sẽ không kịp như kế hoạch.

Mặc dù em rất tự tin vào tay lái của mình vì đã từng vượt nhiều đèo lớn nhỏ, song cũng hơi lo ngại khi sau cùng đã chọn cung đường Đèo Gia bắc vì qua tham khảo hình ảnh các bác đã đi qua thấy nó rất vắng vẽ hoang sơ, rất ít xe qua lại, không sóng điện thoại, lỡ chẳng may xảy ra trấn lột hay pan xe giữa chừng thì không biết xoay sở thế nào. Thôi cứ xăm mình đi một lần cho biết
.

... Sáng hôm sau, đánh thức bọn nhỏ dậy sớm hơn, bí mật sắp xếp tiền bạc theo nguyên tắc “không bỏ chung cả số trứng vào một giỏ”, làm thủ tục trả phòng xong, cả nhà rảo dọc đường Yersin tìm quán phở Hiếu ăn sáng cho ấm bụng và không quên dặn F1 không ăn quá no để chuẩn bị đổ đèo. 8h30 rời Đà lạt hướng Di linh thẳng tiến.

Xin hỏi cung đường này Đèo Gia bắc nghe nói rất vắng vẽ hoang sơ, rất ít xe qua lại, không sóng điện thoại nhưng có xảy ra vụ trấn lột nào chưa. Mình dự đi cung đường này từ Phan Thiết lên Đà Lạt cùng V1 & V2 cũng hơi lo vụ này.

Cứ đi cho biết đi bác. Nói chung, bác nên canh thời gian đừng để khi vào đèo gặp trời tối, đường vắng nguy hiểm hơn.
Ban ngày dù không có sóng điện thoại nhưng nếu xe bác ở tình trạng tốt thì ok. Điều kiện đường xá khá tốt, các ổ gà hầu như không có (đã được vá hết rồi). Chỉ để ý khi vào những khúc cua.
Chúc bác có chuyến đi thú vị cùng gia đình, bạn bè!

Hạng C
8/7/11
700
143
43
Q7
Cám ơn thông tin của bác Man_of_Cars. Dự định là cuối tháng 10 hay đầu tháng 11 sẽ đi Đà Lạt theo đường Gia Bắc từ Phan Thiết lên. Không biết những tháng này Đà Lạt còn mưa kg? Sau đó dự định đi Nha Trang từ Đà Lạt, kg biết đoạn đèo này có dể đi kg?

• Like
Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
chanhdai nói:
Cám ơn thông tin của bác Man_of_Cars. Dự định là cuối tháng 10 hay đầu tháng 11 sẽ đi Đà Lạt theo đường Gia Bắc từ Phan Thiết lên. Không biết những tháng này Đà Lạt còn mưa kg? Sau đó dự định đi Nha Trang từ Đà Lạt, kg biết đoạn đèo này có dể đi kg?
Ở miệt trong này, cuối tháng 10 là giai đoạn mưa dầm vào sáng, chuẩn bị kết thúc mùa mưa. Ra đoạn trung bộ thì mưa nhiều từ Huế trở ra.
Em nghĩ thời điểm cuối T10 bác làm tour NT-ĐL cũng OK. Phần đèo Gia bắc có thể gặp nhiều sương mù trước 10h AM.
Bác chuabiet là thổ địa khu vực đèo GB này. Bác có thể PM bác ấy tham khảo thêm.

Cuối năm nay em cũng dự làm chuyến NT-ĐL nữa. Chúc bác vui vẻ và tận hưởng cùng gia đình!

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
chanhdai nói:

T9 này bác chanhdai đang chu du Đlạt - NT qua đèo GB và Hòn Giao sớm hơn dự kiến phải kg? bác nhớ report chia sẻ với anh em nha!

• Like
Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
Bác chủ thớt: very cool & rất thích chụp hình.:D
Em thì cung đường này và cung NT-ĐL qua đèo Hòn Giao TL723 đi nhiều lần nhưng chưa chụp bao giờ. Camera hành trình trên xe ghi lại hết, trước đây còn xem, giờ thì chả xem. Chạy cung đèo Gia Bắc vầng vô-lăng 1tay rất đã...:p
Bác chủ nếu có thời gian, chạy lên Bạch Mã ( Phú Lộc-TTHue) thì cảnh cũng rất đẹp.

• Like
Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Em quánh dấu thớt bác chủ phát, có dịp tương lai gần em sẽ khám phá cung đường này cùng đèo Gia Bắc.
Thanks thông tin bác.

• Like
Status
Không mở trả lời sau này.