Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Hình lấn làn tè le, phản cảm nhưng không ai phạt cho chừa

Ai cũng muốn dành phần hơn, phần nhanh khi lưu thông trên đường thì giao thông ở nước mình khi nào mới phát triển nổi ? dễ thấy nhất là ở cung đường Vành đai 2 ngày nào cũng như ngày nào, tình trạng chen lấn của xe con vô làn xe máy quá bức xúc, trong khi mình đi đúng làn thì chôn chân hàng giờ đồng hồ.[pagebreak][/pagebreak]

POST này thì mình có 2 vấn đề để nói và cùng tranh luận với các memOS. Trước hết thì giao thông VN khỏi phải bàn nhiều, lắm việc để nói. Đêm 23/6 vừa qua, trên cung đường từ cầu Phú Mỹ xuống đường Vành Đai 2 thì các Bác nào đi từ lúc 21h00 sẽ rõ, kẹt cứng bánh, lâu lâu mới nhít được tý xíu, lẻ ra từ đó về nhà mình thì khoảng 15 phút, nhưng đêm đó mình mất hơn 2 tiếng. Cái mình muốn nói trước hết là con đường huyết mạch, xe container chở "tiền" ra vào thành phố, kẹt chút xíu, trễ chút xíu là thiệt hại biết bao, cái dễ tính nhất thôi là tiền xăng dầu, tiền neo container tại bến, thiệt hại năm này qua năm khác vô số kể.

Ấy thế mà các Bác làm giao thông éo quan tâm, cái đơn giản nhất mà các bạn láng giềng mình làm là cầu vượt dùm cái, cửa ngõ ra vào thành phố thì làm ơn xây dùm cầu vượt để giao thông không tắt nghẻn phút nào, thế mà VN mình cứ vòng xoay, vòng xoay và giờ cái hình bên dưới là điểm đen kẹt xe vì cốt lỗi do cái vòng xoay mà ra, đó là điều thư nhất.

Điều thứ 2 rất đáng để các bạn kéo xuống xem hình cắt từ CAMERA của mình ra nè, kéo xuống hình dưới chút đi, nào kéo xuống....​

Bắt đầu từ hình này nhé, hình cắt chủ yếu khoe cái bản phân làn xe chạy, ai nhìn cũng biết là 4 bánh chỉ được phép chạy làn ngoài cùng bên trái và làn giữa ha..ha.. giờ kéo xuống tiếp...​

... Ấy thế mà em Suzuki vô tư bon bon lấn vào làn trong của xe máy, cái này gặp hoài, thấy hoài, mình mà mình đi xe máy là ức chế lắm, có khi em 7 chỗ cũng ùa vào làm xe máy éo chạy được gì, giờ thì kéo xuống nữa xem thêm tình trạng kẹt xe mình nói hôm 23/6 nào, kéo xuống đi...​

... Lại bắt đầu từ đây nhé. Kẹt xe thì ai cũng bực và bức bối lắm, nhít nhít riết mệt, chưa kể đến vụ container nó ỉ lớn tha hồ lấn xe con nhé, nhưng thương nhất cho làn trong cùng dành cho xe máy, xe con, xe 7 chỗ, xe 9 chỗ, xe tải và cả container tha hồ lấn vào vì lane ngoài cùng kẹt xe mẹ nó rồi, vì chút ít kỹ, ai cũng muốn dành phần hơn cho mình (không biết đúng không) mà kệ luật, kệ bản tha hồ lấn vào đề mình được đi trước nhất, được đi nhanh hơn...kéo xuống nữa đi nào...​

Mình nói không sai vì có hình làm chứng mà, giờ đến lượt 4 chỗ lấn vào nè

Taxi cũng không tha 1 ngõ ngách nào còn trống

Đến lượt taxi 7 chỗ nào...

Rồi đến xe Ben hạng nặng...

Xe bồn cũng lấn luôn, tha hồ lấn vào...

Tiếp tục thêm xe 7 chỗ nhé...

A đu... container to đùng ấy thế cũng lấn vào, xe máy là bít cửa chạy nhé...

Hyundai Santafe cũng lấn vào luôn...

Kẹt xe cứng ngắt, anh em cứ tha hồ lấn... anh em cứ kéo xuống dài dài, đủ thứ phương tiện tha hồ lấn vào dù làn đó có cấm thì mặt kệ, tha hồ lấn nhé, lấn đến nổi xe máy cũng kẹt cứng luôn...

Đến đoạn xe máy kẹt rồi đấy, hết hình rồi nhé, post này lên để làm gì? Để hỏi anh em OS rằng lấn vậy có bị phạt hong? Nếu bị phạt thì phạt bao nhiêu tiền?Phạt ra làm sao khi ai cũng coi thường biển báo, ai cũng dành phần hơn, ai cũng muốn dành hết về phần mình. Chắc chắn ở trường dạy cấp bằng B2 thì không ai dạy lấn lane như vậy nhưng tại sao các xe đó dám lấn và biết lấn.

Cạn lời rồi và giờ POST chia sẽ tình trạng thực tế giao thông VN như vậy, để làm sao mới TỐT HƠN và theo như SLOGAN của 1 số xe thường dán phía sau (sure là ai cũng thấy) - "LÁI XE BẰNG CẢ TRÁI TIM"
EM XIN HẾT​

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
Bức xúc nhỉ!!!
Nhưng phải làm sao đây ???
Chờ một câu trả lời, nhưng không hy vọng có được!
Lòng vòng, luẩn quẩn ...
Thôi chờ cao kiến!

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Đoạn này từ Trạm thu phí cầu PM xuống Đồng văn Cống đúng ko bác?! xxx chắc chắn biết tình trạng này hàng ngày, có ngày đứng bắt ngay ngã 3 phía trước nhưng cũng có ngày ko. Đoạn này xe lớn thường lấn vào làn xe máy do làn xe lớn kẹt cứng kéo dài tới trạm thu phí.
Vấn đề cốt lõi vẫn là việc giáo dục ý thức tham gia giao thông của người dân còn quá kém, việc học luật giao thông hiện tại ở mọi cấp độ đều giống như học để biết chứ chưa ý thức được hậu quả của việc phạm luật giao thông sẽ dẫn đến những chuyện gì. Em ví dụ như chuyện cấm bấm còi xe trong khu vực gần bệnh viện trường học, nhưng có ai bắt lỗi đó bao giờ?! Và các bác tài bấm còi đi qua những khu vực đó liệu họ có ý thức được họ có làm ảnh hưởng tới người khác như thế nào ko?! Tại sao các ông các bà cán bộ đi nước ngoài như cơm bữa lại ko thể tìm ra cách để cải thiện ý thức tham gia giao thông của người dân giống như các nước bạn hay đi nước ngoài chỉ để cưỡi ngựa xem hoa du lich cho vui?! Nói đâu xa, ngay cả Cam, Lào ý thức giao thông họ hơn VN gấp nhiều lần, đi xe trật tự lịch sự và có văn hoá, rất ít khi sử dụng còi xe trên đường để cho người ta biết, kiểu như: "nè, tao mới mua xe đó, có cái còi nè, bọn chúng mày khôn hồn thì né đường cho tao chạy coi".

Hạng B1
20/5/16
56
99
33
thầy em dạy.... chạy xe sướng nhất không phải là lúc đường thoáng rộng mà là lúc mình có thể bon bon nhưng thằng khác xếp hàng dài kẹt cứng.... :3dandap:

em đã thử và thấy đúng như thầy em nói các bác ạ :3duongbia::3duongbia::3duongbia:

Hạng B2
21/9/10
273
310
63
TP.HCM
Bác đi đường Cộng Hòa hướng về Lăng Cha Cả tầm 15h30' tới tối thì cũng y chang vậy. Biển 412 chỉ cho 4b đi 2 lane ngoài bên trái , gần tới giao lộ mới có biển 411 nhưng mấy bác 4b, nhất là taxi, bỉm xanh, đỏ thì phang luôn lane trong cho 2b. Có mấy bác biển trắng cũng đu gió theo lane trong cùng (bên phải) bày đặt xi nhan phải như ý muốn tấp vào lề nhưng thật ra đi 1 lèo qua mấy cái ngã tư luôn. Em nhìn thấy mắc cười mấy bác biển trắng, ăn chơi còn sợ mưa rơi, xi nhan hay không gặp xxx cũng tèo. Không những vậy nhiều bác còn bấm "tin tin" liên tục khi đi lane trong 2b, thiết nghĩ đường đã đông không có chỗ để đi rồi thì bác có "tin tin" cũng chẳng giúp được gì.

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Bác đi đường Cộng Hòa hướng về Lăng Cha Cả tầm 15h30' tới tối thì cũng y chang vậy. Biển 412 chỉ cho 4b đi 2 lane ngoài bên trái , gần tới giao lộ mới có biển 411 nhưng mấy bác 4b, nhất là taxi, bỉm xanh, đỏ thì phang luôn lane trong cho 2b. Có mấy bác biển trắng cũng đu gió theo lane trong cùng (bên phải) bày đặt xi nhan phải như ý muốn tấp vào lề nhưng thật ra đi 1 lèo qua mấy cái ngã tư luôn. Em nhìn thấy mắc cười mấy bác biển trắng, ăn chơi còn sợ mưa rơi, xi nhan hay không gặp xxx cũng tèo. Không những vậy nhiều bác còn bấm "tin tin" liên tục khi đi lane trong 2b, thiết nghĩ đường đã đông không có chỗ để đi rồi thì bác có "tin tin" cũng chẳng giúp được gì.
Em cũng đi đường này và đã 1 lần bực bội vì thèn cờ hó taxi nó cứ tin tin sau xe máy trong lane xe máy, vậy nên em giảm tốc tà tà trước đầu nó, nó lách bên nào em nhìn kính hậu lạng qua đó, nhìn qua kính hậu thấy nó sửng cồ chửi đòi quánh em. Từ khi nào chúng tự cho mình cái quyền vi phạm luật vậy nhỉ? Quá là loạn. Chỉ vì chút ích kỷ bản thân mà thành ra ai cũng trễ nãi vì kẹt. Chờ đến bao giờ đám này mới bị phạt cho chừa. Có hôm nó đi lane trong em đi kế bên nó thì gặp CA đứng trước, thế là nó xinhan phải quẹo gấp cúp luôn đầu xe em vô lề.

Hạng B2
26/2/15
146
133
43
41
Bác chửi vỡ mặt cái bọn thiết kế đường đi, vào cảng xe công quay đầu mà chèn vào mấy cái làn đông đặc thế này, không tắc mới là lạ. Đoạn trạm thu phí thiết kế 5-6 cổng rồi mở có 2 cái, đi qua lần nào cũng tắc vì mấy thằng chen hàng.

• Like
Reactions: hoangthienle