Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
thường bác phải vẽ ra coi yêu cầu như thế nào

Lại là xây phòng trọ cho công nhân ạ
Theo e thì cái cau thang nên xịch qua ngay cửa ra vào để chổ csổ người ta còn trải chiếu nằm và cửa cái cứ mở ra để còn vừa chổ chiếc xe máy nữa. Xí xổm cho nó bền, xí này 1 mùa e dự là bay, bể nắp và bộ xả cũng kh còn

• Like
Reactions: Alibahai
Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
Bác cho luôn mặt đứng mặt cắt lên luôn đi, rồi em xin chủ nhà thi công công trình này dựa theo thiết kế của bác nhoen. :3ddanhdan:
<< khi nào bác chủ nhà đồng ý lên phương án,em sẽ tặng bác,mấy bữa nữa nếu bên công ty xây dựng kia trúng thầu,em sẽ có vẽ 1 phương án nhà trọ nữa :3dcuoigif:

Tập Lái
17/12/12
0
117
27
Thủ Đức
Cám ơn các bác đã tư vấn ạ
Cũng như bác @XayDungNhaDep nói, vì em mù tịt các khoản này nên muốn tham khảo các bác để rút kinh nghiệm trước khi làm việc với thiết kế or nhà thầu ạ.
+ Đất em ở Dĩ An, Bình Dương. Mặt tiền đường 12m
+ Em dự tính khoảng >=15 phòng, 20m2/phòng và có lững ạ. Vì đất rộng, mà lực chưa đủ nên em đầu tư cuốn chiếu ạ, tích cóp dần rồi xây thêm.
+ Đối tượng của em là công nhân và gia đình nhỏ làm ở các khu công nghiệp là chính ạ. Vì thế giá chỉ khoảng lòng vòng 1 triệu/tháng thôi.
+ Em dự trù kinh phí 1 tỏi có chỉ phát sinh tối đa 10% thôi ạ.
+ Khi làm cái này thì em xác định là thời gian thu hồi vốn khá lâu rồi, vì đất nhà nên em chấp nhận thôi ạ. Cũng vì thời gian thu hồi vốn lâu nên em cân nhắc chất lượng công trình khá kỹ. Chứ chưa thu hồi hết mà công trình xuống cấp thì có mà chết.

Theo các bác kinh nghiệm thì với chi phí 45triệu/1phòng 20m có lững, thì chất lượng công trình có tốt và lâu không ạ.
Trên diện tích đất 500m2, xây dựng khoảng 300m2 thì em có cần phải đầu tư thêm các công trình phụ gì nữa không ạ.
Cám ơn các bác rất nhiều
Với diện đất rộng cùng với mục tiêu kinh doanh lâu dài, Bác nên có quy hoạch hợp lý.
+Nên có những hạng mục phụ: Nhà để xe riêng biệt, Nhà quản lý hay nhà bảo vệ, tạp hóa nhỏ, hàng rào xung quanh ... để thành một khu trọ khép kín, văn minh và lịch sự. Khi đó mức giá cho thuê sẽ tốt và thời gian kinh doanh lâu dài hơn.
+Về chi phí 45tr/1 phòng như bác yêu cầu, em nghĩ khá là ổn. Đầu tư vật liệu phù hợp, săn các vật liệu giá tốt.
+ Bảo hành 10 năm cho Bác chủ nhà nhé .
=> :3dgoidien:

• Like
Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
:( em nghĩ phòng trọ này hơi nhỏ,cõ 4x4 là hợp lý nhất,sẽ bố trí rộng rãi hơn

Hạng B2
10/3/14
109
2.390
93
Em cũng tính phương án tương tự như vậy, tuy nhiên cửa chính của hai dãy nhà sẽ lệch nhau chứ không đối diện như này.
Cám ơn các bác nhiều lắm ạ.

Tập Lái
21/10/14
0
3
2
36
Chào Bác,
- Em cũng đầu tư một miếng đất diện tích tương đương bác, nhưng là 12x48. em chừa đường đi 2m, sau đó cứ ngang 3x dài 5m được 1 phòng. em làm trước 16 phòng, chỉ thuê nhân công còn vật liệu tự kêu, tổng chi phí hết khoảng 600trđ (đáng ra thấp hơn, do tốn thêm chi phí san lấp mặt bằng vì miếng đất em thấp hơn mặt đường khoảng 100trđ). Phòng của em đầy đủ gác, cầu thang, lan can và đặc biệt có cả laphong (kiểu các văn phòng hay xài) nên rất thoáng mát.
- Riêng miếng đất của bác em có thể tư vấn như sau: Bác trừ ra 2m đường đi (vậy là đủ), đất còn lại có thể thiết kế phòng theo kiểu ngang3xdài4 hoặc 4x4 đều đẹp. Riêng về hầm tự hoại, đường nước, điện hơi phức tạp nên hơi dài dòng khi tư vấn qua đây.
- Nếu bác cần tư vấn thêm về thiết kế, quản lý, hay cần vay vốn ngân hàng để đầu tư xây dựng thì cứ alo em (em là nhân viên tín dụng của Ngân hàng tiếp xúc nhiều dự án kiểu này và rất thích trao đổi kinh doanh cùng anh em).
Thân.
Quang: 0938481187

• Like
Status
Không mở trả lời sau này.