Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
anhkhoa1991 nói:
Dr Blacky nói:
Ngày nào em cũng chờ đèn đỏ rẽ phải sang Nguyễn Hữu Thọ ở chỗ ngã tư NVL-NHT mà. Dừng xe trên lane xe tải luôn mà có bị xxx hỏi đâu. Ở dưới đường có vạch 1.18 nên sao mà phạt được dù đầu đường có biển phân làn 4.12. Em nghĩ bác chủ bị xxx thuốc rồi!
Vậy cái hiệu lực của biển báo cao hơn vạch kẻ đường có tính không các bác, hay tính theo cái nào gần nhất

Mình xin quote lại ý kiến về hiệu lực của vạch 1.18 cao hơn biển 411, 412.

[quote lại]

Đi theo vạch 1.18 hay theo biển 411?

target_locked nói:
...
Trong trường hợp biển 411 khác với mũi tên trên đường thì phải theo biển 411.

Nói vậy chưa đúng đâu, bác ui.

Nói đúng phải là: "Trường hợp thông tin trên biển 411 khác với mũi tên trên đường thì phải theo mũi tên vẽ trên đường, hoặc lái xe đi theo vạch hay theo biển cũng đều đúng, xxx không có quyền phạt". Vì 3 lí do sau:

1- Vạch kẻ đường 1.18 hình mũi tên trên đường là loại kí hiệu được luật quy định có hiệu lực để thi hành, trong khi đó biển 411 là loại biển chỉ dẫn, không được luật quy định có hiệu lực để thi hành. Do vậy không thể dùng một biển không có hiệu lực thi hành để phủ nhận hiệu lực luật định của vạch 1.18.

2- Chắc bác muốn nhắc tới trường hợp luật có quy định thứ tự áp dụng hiệu lực của hệ thống báo hiệu trong trường hợp tại 1 vị trí có đồng thời nhiều hình thức báo hiệu khác nhau nhưng ý nghĩa mâu thuẫn nhau. Theo thứ tư ưu tiên đó, hiệu lực của biển báo cao hơn hiệu lực của vạch kẻ đường.
Xin bác chú ý 2 yếu tố trong quy định trên. Đó là: a- biển báo đó phải thuộc loại có hiệu lực buộc thi hành thì mới được nằm vào danh mục so sánh thứ tự ưu tiên về hiệu lực; b- bản thân biển báo đó cũng phải có hiệu lực khi được cắm độc lập.
Mà biển 411 thiếu cả 2 yếu tố nêu trên, nên không thể lọt vào danh mục để so kè thứ tự ưu tiên với vạch 1.18.

3- Nguyên tắc 2- nêu trên chỉ áp dụng cho lái xe khi cần quyết định theo thông tin của biển báo hay vạch kẻ.
Đối với cơ quan hành pháp và tư pháp, khi muốn kết luận lỗi của lái xe thì phải áp dụng nguyên tắc "có lợi cho người dân", tức là lái xe không có lỗi khi họ tuân theo thông tin của 1 trong 2 báo hiệu do bác Chánh quy định (đi theo vạch kẻ hay biển 411 cũng đều được).

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
biminh nói:
Nếu như đúng như những gì bác nêu trên, thì khi muốn quẹo từ NVL vào NHT thì phải đi vào làn hỗn hợp với xe máy. Như vậy tại sao xxx lại kẻ vạch quẹo trái trong làn giữa (2 lane) và bố trí đèn quẹo trái lệch pha với đèn đi thẳng?

Vậy thì đi như thế nào mới đúng bác khai sáng dùm em!:(
Em chưa hiểu ý bác nói, có hình vẽ, hình chụp gì thì dễ thấy hơn nhỉ?

Hạng C
23/5/12
668
840
93

Em đi từ đây đến ngã tư Nguyễn Văn Linh- Nguyễn Hữu Thọ thì em rẽ phải đi về hướng cầu Kênh Tẻ. Trên mặt đường có vạch 1.18 chỉ hướng đi thẳng bên lane trái và đi thẳng-rẽ phải bên lane phải. vậy em có quyền dừng ở lane bên phải để quẹo phải hay không? Nhờ bác sgb345 khai sáng giúp em!

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Chắc các bác ko để ý có 1 biển phân làn theo hướng đi cắm trước khi đến ngã 4 NVL - NHT hướng từ PMH sang RMIT, và dưới đường cũng có kẻ vạch, ngoài ra đèn xanh đỏ trên đầu cũng lệch pha nữa, có điều đoạn này hay bị xe ben nó đậu chắn hết tầm nhìn nên thỉnh thoảng mới đi cũng khó thấy, còn ko thì đi vào làn hỗn hợp rồi quẹo phải.

Hạng F
7/4/09
12.428
6.647
113
HCMC
www.flickr.com
sgb345 nói:
anhkhoa1991 nói:
Dr Blacky nói:
Ngày nào em cũng chờ đèn đỏ rẽ phải sang Nguyễn Hữu Thọ ở chỗ ngã tư NVL-NHT mà. Dừng xe trên lane xe tải luôn mà có bị xxx hỏi đâu. Ở dưới đường có vạch 1.18 nên sao mà phạt được dù đầu đường có biển phân làn 4.12. Em nghĩ bác chủ bị xxx thuốc rồi!
Vậy cái hiệu lực của biển báo cao hơn vạch kẻ đường có tính không các bác, hay tính theo cái nào gần nhất

Mình xin quote lại ý kiến về hiệu lực của vạch 1.18 cao hơn biển 411, 412.

[quote lại]

Đi theo vạch 1.18 hay theo biển 411?

target_locked nói:
...
Trong trường hợp biển 411 khác với mũi tên trên đường thì phải theo biển 411.

Nói vậy chưa đúng đâu, bác ui.

Nói đúng phải là: "Trường hợp thông tin trên biển 411 khác với mũi tên trên đường thì phải theo mũi tên vẽ trên đường, hoặc lái xe đi theo vạch hay theo biển cũng đều đúng, xxx không có quyền phạt". Vì 3 lí do sau:

1- Vạch kẻ đường 1.18 hình mũi tên trên đường là loại kí hiệu được luật quy định có hiệu lực để thi hành, trong khi đó biển 411 là loại biển chỉ dẫn, không được luật quy định có hiệu lực để thi hành. Do vậy không thể dùng một biển không có hiệu lực thi hành để phủ nhận hiệu lực luật định của vạch 1.18.

2- Chắc bác muốn nhắc tới trường hợp luật có quy định thứ tự áp dụng hiệu lực của hệ thống báo hiệu trong trường hợp tại 1 vị trí có đồng thời nhiều hình thức báo hiệu khác nhau nhưng ý nghĩa mâu thuẫn nhau. Theo thứ tư ưu tiên đó, hiệu lực của biển báo cao hơn hiệu lực của vạch kẻ đường.
Xin bác chú ý 2 yếu tố trong quy định trên. Đó là: a- biển báo đó phải thuộc loại có hiệu lực buộc thi hành thì mới được nằm vào danh mục so sánh thứ tự ưu tiên về hiệu lực; b- bản thân biển báo đó cũng phải có hiệu lực khi được cắm độc lập.
Mà biển 411 thiếu cả 2 yếu tố nêu trên, nên không thể lọt vào danh mục để so kè thứ tự ưu tiên với vạch 1.18.

3- Nguyên tắc 2- nêu trên chỉ áp dụng cho lái xe khi cần quyết định theo thông tin của biển báo hay vạch kẻ.
Đối với cơ quan hành pháp và tư pháp, khi muốn kết luận lỗi của lái xe thì phải áp dụng nguyên tắc "có lợi cho người dân", tức là lái xe không có lỗi khi họ tuân theo thông tin của 1 trong 2 báo hiệu do bác Chánh quy định (đi theo vạch kẻ hay biển 411 cũng đều được).

Công nhận bác sgb345 am hiểu tường tận thiệt. Em bái phục sát đất.

Tập Lái
3/6/12
14
0
0
Nhiều lần em đi vào NVL cũng bị rối. Biển báo lợi hại luôn, gộp cả 411 và 412

Hạng D
24/7/12
4.193
13.297
113
Dr Blacky nói:

Em đi từ đây đến ngã tư Nguyễn Văn Linh- Nguyễn Hữu Thọ thì em rẽ phải đi về hướng cầu Kênh Tẻ. Trên mặt đường có vạch 1.18 chỉ hướng đi thẳng bên lane trái và đi thẳng-rẽ phải bên lane phải. vậy em có quyền dừng ở lane bên phải để quẹo phải hay không? Nhờ bác sgb345 khai sáng giúp em!

Em đi phần đường giữa như bác thì gần tới ngã tư có mũi tên thẳng-rẽ phải thì xi nhan phải vào lane trong xong mới quẹo ( riêng ngã tư NVL-NHT em mới thấy đc cái biển cho phép ô tô con rẽ phải thui) , bác cứ theo mũi tên cho xong. Bình thường nếu cần quẹo phải từ NVL vô đường nhánh là em đi lane hỗn hợp cho lành ??

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/7/12
4.193
13.297
113
target_locked nói:

Cái biển xanh xanh này gọi là biển gì vậy các bác?
Em gọi là bốn trong một lun cho tiện ??, luật hông có bít gọi sao giờ , vãi Chánh....

Hạng C
4/2/10
799
1.455
93
Dr Blacky nói:

Thank bác Blacky, ý e là cái bảng này nè, e thăc mắc là bảng này có nằm trong hệ thống bảng hiệu không? Nếu không thì xxx không thể phạt khi mình đi sai lane được!