Hạng F
7/8/17
7.473
10.180
113
Chào các bác em vừa đọc thấy luật 2020 về thắt dây an toàn bao gồm mức phạt là 800-900k đối với tài xế không thắt dây an tòan và chở người trên xe không thắt dây an toàn. Và một phần là phạt từ 300-500k đối với người ngồi trên xe tại vị trí có thắt dây an toàn mà k thắt dây an toàn. Qua đây em có một vài vấn đề còn thắc mắt mong được giải đáp.
  1. Phần phạt 300-500k là ghi biên bản cho tài xế hay cho người ngồi?
  2. Lỗi thắt dây có còn là lỗi ghép chỉ phạt khi tài xế bị bắt một lỗi nào đó bị dừng xe thì mới phạt thêm lỗi k thắt dây an toàn?\

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/07
2.225
53.878
113
Chào các bác em vừa đọc thấy luật 2020 về thắt dây an toàn bao gồm mức phạt là 800-900k đối với tài xế không thắt dây an tòan và chở người trên xe không thắt dây an toàn. Và một phần là phạt từ 500-600k đối với người ngồi trên xe tại vị trí có thắt dây an toàn mà k thắt dây an toàn. Qua đây em có một vài vấn đề còn thắc mắt mong được giải đáp.
  1. Phần phạt 500-600k là ghi biên bản cho tài xế hay cho người ngồi?
  2. Lỗi thắt dây có còn là lỗi ghép chỉ phạt khi tài xế bị bắt một lỗi nào đó bị dừng xe thì mới phạt thêm lỗi k thắt dây an toàn?\
  1. Tài xế hay hành khách không thắt dây an toàn đều bị phạt từ 800 đến 1tr như nhau, có phân biệt vị trí nào đâu bác (khoản p,q mục 3 điều 5, Nghị định 100/2019) và sẽ ghi biên bản cho người lái xe, vì anh ta là chủ xị trên xe.
  2. Em chưa bị phạt lỗi này bao giờ, nhưng thiết nghĩ nó là 1 lỗi vi phạm được quy định riêng thì CSGT có quyền dừng xe để xử phạt riêng cho lỗi đó, không cần kết hợp lỗi khác. Còn việc bới lông tìm vết lại phạt từ lỗi này ko được chuyển qua lỗi khác thì đó cũng là do mình thôi.

• Like
Reactions: Golddad
Tập Lái
12/11/19
33
46
18
32
3.phạt tiền từ 800k-1000k với các hành vi vi phạm.
p. không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường.
q. chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.

theo em (lý luận hơi cùn xíu) thì khi CSGT thổi xe dừng lại thì khi đó xe mình đã tấp vào lề và dừng hẳn xe nên mình có quyền không thắt dây an toàn vì xe không còn di chuyển nữa. nếu CSGT bắt mình lỗi đó thì cứ nói là e vừa tháo dây an toàn đấy, các bác có gì chứng minh không ạ. rồi cười thân thiện và xem thái độ các đồng chí (tiếp theo nữa là măn mắn thôi) :p:p

Hạng F
7/8/17
7.473
10.180
113
q. chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.

theo em (lý luận hơi cùn xíu) thì khi CSGT thổi xe dừng lại thì khi đó xe mình đã tấp vào lề và dừng hẳn xe nên mình có quyền không thắt dây an toàn vì xe không còn di chuyển nữa. nếu CSGT bắt mình lỗi đó thì cứ nói là e vừa tháo dây an toàn đấy, các bác có gì chứng minh không ạ. rồi cười thân thiện và xem thái độ các đồng chí (tiếp theo nữa là măn mắn thôi) :p:p
Thì em mới thắc mắc đây phải là lỗi ghép. Phạt ghép khi mình vi phạm thôi chứ đang chạy quắt vào phạt dây an toàn hơi vô lý. Xem fb cũng thấy có biên bản phạt k thắt dây.

Tập Lái
12/11/19
33
46
18
32
Thì em mới thắc mắc đây phải là lỗi ghép. Phạt ghép khi mình vi phạm thôi chứ đang chạy quắt vào phạt dây an toàn hơi vô lý. Xem fb cũng thấy có biên bản phạt k thắt dây.
để không bị phạt chúng ta cố gắng chấp hành nghiêm chỉnh thôi bác nhỉ. cũng ko phiền hà lắm khi thắt dây an toàn. vì sự an toàn của mình và người khác nên cùng nhắc nhở nhau tạo thành thói quen.

• Like
Reactions: oldman_saigon
Hạng F
29/10/16
11.610
22.336
113
Pháp
Tôi cũng chưa bao giờ bị phạt, Nhưng khi lên Taxi hay bất cứ xe nào, thì anh tài biết là người từ hành tinh khác đến ngay.

Hạng D
7/3/07
2.225
53.878
113

Nhiều CSGT ra đường hiện nay có trang bị cam trên nón rồi bác. Cãi họ trích xuất cam còn mệt hơn đó.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.655
113
Chào các bác em vừa đọc thấy luật 2020 về thắt dây an toàn bao gồm mức phạt là 800-900k đối với tài xế không thắt dây an tòan và chở người trên xe không thắt dây an toàn. Và một phần là phạt từ 300-500k đối với người ngồi trên xe tại vị trí có thắt dây an toàn mà k thắt dây an toàn. Qua đây em có một vài vấn đề còn thắc mắt mong được giải đáp.
  1. Phần phạt 300-500k là ghi biên bản cho tài xế hay cho người ngồi?
Phạt cả 2 cùng với mức 800k-1000k

Hạng D
29/3/17
1.405
11.388
113
Mình mới có xe, vợ con lên xe tự động thắt dây an toàn, còn do, tại, bị... thì phạt thật nặng vào...

• Like
Reactions: Chul_lee