Tập Lái
17/12/11
22
15
3
[BCOLOR=#ffff00]Bằng lái hết hạn có giá trị pháp lý ko bác ???[/BCOLOR]
Hehe, chắc là ko roài. Nhưng mà em chỉ thắc mắc là có đc công nhận bên Toronto ko vì đổi bằng mới bên Úc thì nó charge em 300$ hơn nhưng mà em ko lái bên Úc nữa nén hơi phí :)

Hạng B2
23/6/13
172
120
43
Thôi thì bác cứ thể thao để có sức mà tập thể dục tiếp chứ bác ;), ngồi không nhanh ốm lắm :D

Có vụ này không vậy ta? bác có thông tin này từ đâu vậy bác?

Em nghe tren VOV giao thông hom trước bác Tư ơi, chủ yếu là dân tị nạn chạy trốn đám IS

18/7/12
14.914
6.996
113
42
Go Vap
Cảm ơn bác canada buôn,

Nhà em đi theo diện skill worker, theo tư vấn của mấy ông luật sư bên đó thì kiếm việc là cũng được. Em cũng biết là vất vả, nhưng có tương lai cho con cái. Đấy là cái đích.
Hôm nay còn được một ông em cảnh báo là khả năng các con em sau khi "hòa nhập" là "hòa tan" luôn vì nó còn quá nhỏ :(

Nhưng em lại thấy có bác nói là:" nhiều người ở nước ngoài nhưng rất thông thạo lịch sử VN còn không thiếu gì người đang ở VN mà chả biết gì về lịch sử VN cả" thì theo chủ quan của em là phụ thuộc vào nhận thức và giáo dục của mỗi nhà. Chả biết là thế nào nữa. Nói chung là cũng lung bung phết các bác ạ.

Về tiếng Anh thì nhà em cơ bản là được (theo đánh giá chủ quan thôi ạ). cả hai vợ chồng nhà em đều tốt nghiệp sư phạm ngoại ngữ khoa Anh. Em thì có thể mai một đi ít nhiều nhưng vợ em thì nó làm bằng tiếng Anh suốt từ khi ra trường nên khoản này thì yên tâm là dù sao trong nhà cũng có một thông ngôn hơn nữa vừa thi IELTS xong và band score đạt 6.5 (Đạt theo tiêu chuẩn của skill worker). Còn chuyên môn cao thì cũng khó nói vì những gì mình đang có liệu có phù hợp ở đấy hay lại bươn chải học hành thêm. Nói chung là khá nan giải!

Nhiều người cũng khuyên em như bác, nhưng cũng nhiều người nói là nếu đi vì con cái thì ok. Vậy em có nên xác định vậy không các bác nhể ?

CẢM ƠN CÁC BÁC,
Bác cho em hỏi chút: theo diện skill mình apply theo phương thức nào ah. Xin cảm ơn bác.

18/7/12
14.914
6.996
113
42
Go Vap
Đúng là nói đến đi hay ở thì mỗi người một hòan cảnh, một suy nghĩ khác nhau. Phải quyết tâm dữ lắm thì mới dứt bỏ được hết những cái mà mình đang sống với nó, nói theo kiểu văn hoa là "rũ áo ra đi", he he... Tại sao người Thái, người Mã Lai không thấy đi, mà chỉ có dân VN mình với Phi Luật Tân là đi đến đâu cũng gặp. Không gì hạnh phúc bằng được sống ở nơi mình sinh ra, sống giữa những người nói cùng thứ tiếng mẹ đẻ.

Vậy thì những kẻ tha phương, họ là ai? Muốn thử thách, mạo hiểm. Muốn thay đổi cuộc sống, thử xem một xã hội "đã" phát triển có khác "đang" phát triển nhiều lắm không. Muốn con cái thóat khỏi nền giáo dục theo tư tưởng "Khổng giáo" của Châu Á. Và còn nhiều thứ nữa, mà nếu nói ra thì nhiều người lại cho là "nhạy cảm", he he...

Đời người chỉ có một, nếu được sống ở một xã hội khác thì coi như mình có hai, hơn người ta rồi, he he... Chúng ta ai cũng yêu quý quê hương, đất nước mình. Nhưng nếu được sinh ra lần nữa, các bác có chọn Việt Nam không? Các bác không cần phải trả lời vì đó là câu hỏi dựa trên tiền đề không có thật, nhưng nếu biến được con cái chúng ta thành một công dân trong một xã hội khác (xã hội phát triển hơn, chứ đừng như Taliban, he he...) thì tại sao ta lại không làm?

Được gì và mất gì? Đối với em đã hơn 3 năm sau ngày cất bước ra đi, em chả mất gì (chắc tại em vô sản giống lão SVG :D) và ngược lại đang tận hưởng cuộc sống trong một xã hội mới.
Bác nói rất đúng, tâm đắc. Quan trọng ko phải đi mất gì, được gì mà là làm sao để đi được. Em cũng muốn đi mà ko đi được nè. Hehe

Hạng C
30/1/07
668
5
18
CAD sướng quá nên bác Lâm Ngọc Khuân mới kéo cả nhà qua đó công tác dài hạn rồi đó .

Hạng D
30/11/12
1.011
842
113
vào bệnh viện ở tp.hcm và hà nội thì phải đi 3h sáng ngồi bóc số....hee. em ở tỉnh không phải bóc số nhưng...bác sỹ hay quên dao mổ trong bụng lắm...

18/7/12
14.914
6.996
113
42
Go Vap
vào bệnh viện ở tp.hcm và hà nội thì phải đi 3h sáng ngồi bóc số....hee. em ở tỉnh không phải bóc số nhưng...bác sỹ hay quên dao mổ trong bụng lắm...
SG em ghét nhất tình trạng buôn bán lấn chiếm vĩa hè và lòng lề đường, cái tp lớn nhất nước mà cái vặt vãnh đó không làm được thì chẳng thể nào làm được cái quái gì...

• Like
Reactions: bichthuy1712
Hạng F
14/9/04
9.900
27.181
113
Q3
SG em ghét nhất tình trạng buôn bán lấn chiếm vĩa hè và lòng lề đường, cái tp lớn nhất nước mà cái vặt vãnh đó không làm được thì chẳng thể nào làm được cái quái gì...
cai này đụng tới người " nghèo " nhạy cảm lúm đa
đàn áp thì kg dc

để không là hay nhứt

hây dà

• Like
Reactions: Camry88xamlongchuot