Hạng B2
15/2/08
497
5
0
44
đó đó, em đang há mồm nghển mặt chờ nghe thêm mặt xấu ở xh bên đó nữa đó

Hạng B2
14/4/07
198
2.238
93
Tiện đây, nhờ các bác học cao hiểu rộng tư vấn cho em (gđ em cũng đang có dự định hy sinh đời em, "củng cố" đời con tại CAN) thì giữa Úc và CAN thì nước nào là một lựa chọn hợp lý hơn trên trong hoàn cảnh 2 vc em mới hơn 30 và 2 nhóc 2 và 4 tuổi?
Nghe Bác SVG (cảm ơn bác) nói về CAN làm em thêm nhiều quyết tâm cho dự định này (trước đây vẫn còn băn khoăn và do dự lắm)

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
Úc gần VN hơn , Úc cũng ấm áp hơn , nếu bác sợ lạnh thì Úc là lựa chọn tốt , nếu ko sợ lạnh và cô đơn thì CAN , còn ko thì cứ Mỹ cho nó lành :)

Hạng D
21/12/06
1.117
616
113
Tuy nhiên Úc đóng thuế thu nhập cá nhân cao hơn Can (mức cao nhất là 42% so với 29% của Can) và vật giá , nhà cửa đắt đỏ hơn (tính theo tỉ lệ với thu nhập).
Theo em thì Can hơn Úc.

Can và Úc cùng trong khối thịnh vượng chung (Commonwealth) nên bằng cấp được công nhận, trẻ thì đi Can đua bơi, già sợ lạnh thì ....dọn về Úc ( bay về vn cho nó gần)

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
Max của là 35% thôi bác ạ, trên 180k/năm thì 35%, sau đó cứ $1 thì xì ra 45cent.
Con nít ở Úc học hành hoàn toàn free (dân bản xứ only), từ tiểu học đến cấp 3 cứ 2 tuần còn được phát $200 gọi là tiền tập vở. Nếu em nào pass kì thì HSC (tốt nghiệp cấp 3) và còn khả năng vô tiếp uni thì CP cũng cho vay học tiếp, sau này đi làm sẽ trả lại, ko tính lãi. Sinh viên học sinh được ưu đãi đủ thứ, đi tàu xe công cộng thì cũng chỉ 1/2 price. Úc cũng khuyến khích con nít tự lập nên từ 14t đã có thể xin đi làm ở các cửa hàng Mc Donald hay KFC (dĩ nhiên là nếu pass cái interview).

Người già thì chắc ở tụi TB giãy chết đều được ưu đãi như nhau, tới tuổi về hưu thì sẽ được cấp nhà hoặc cho thuê với già siu rẻ, ông người Úc em biêt thì giá thuê là 250/tháng nguyên cái unit ở vùng North Sydney (giá nhà TB vùng này là 800k). Mỗi tháng ổng còn được lãnh khoảng 2k nữa. Vợ ổng người VN, 50 mấy tuổi òi, thích đi học tiếp, cho học luôn, mỗi tháng lãnh tiếp 200k, cầm thẻ student mua vé xe half price luôn.

Rồi giờ tới tuổi trẻ - tuổi chưa về hưu: cày cày cày và cày các bác ạh, có gia đình con cái rồi thì phải làm 2 job luôn nếu muốn sống tốt. Giá nhà Úc khá đắt nên mua nhà phải qua bank, mà qua bank thì phải đi cày trong suốt 30 năm trời thì mới trả hết. Được cái giá nhà Úc ít xuống, nhất là khu Sydney, vì luật cho vay của Úc khá chặt chẽ. xe thì cũng thế. Có thể các bác nói em xạo vì lương của nó tính bằng giờ, ít nhất cũng là $12/hour cho tụi mature. nhưng mà bill hàng tháng cũng khiếp, đt thì kí contract, $49/tháng trong 2 năm, bill điện nước ga cho 1 gia đình 4 người khoảng >300 - >500/tháng nhất là mùa đông. Internet thì cũng phải $50/tháng là ít. ngoài ra còn tiền ăn uống nữa, nên cày cũng oải.

Cái khiếp nhất bên tây chính là giải trí tinh thần các bác ạh, trẻ thì cuối tuần còn bar club được, nhưng đến lúc trung niên hay lớn tuổi thì chỉ có ở nhà xem tivi, mà chương trình bên này em hông khoái tí nào, cable tivi thì mắc, $49/tivi/tháng. các bác cứ chửi văn hoá xe máy của VN chứ qua đây bác nào ko thèm cảm giác lái xe máy "đi dạo" ở quê nhà, em đi bằng đầu. Ở đây, lên xe là đi đâu, tới nơi xuống xe, ko có chiện lái xe dạo phố đâu các bác ạ. mình mà tà tà ngắm đường là thằng đi sau bấm còi liền, có đứa mất nết còn vù lên ngang mặt cho mình ngón giữa rồi Fxxx you nữa. Cũng ko có cái cafe vỉa hè hay bát phở nóng mỗi sáng mà thay vô đó là starbuck lạt nhách toàn sữa hay cái sandwich nguội ngắt. Nhiều cụ còn lái xe đi cả mấy chục cây số hay ngồi tàu gần 2 tiếng cuối tuần chỉ để xuống khu người việt ăn 1 dĩa rau muống xào. Thế nên mới biết, đi xa rồi mới biết 2 chữ quê hương là thế nào các bác ạh, dù nó văn minh hiện đại đến mức nào thì cũng ko phải quê em. Đêm đến lạnh quá, cảm xúc chút nha mấy bác, ném đá nhẹ thui, em chưa sắm nón mới. :D

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
chú cố gắng đi , rồi cũng đến ngày xuống núi , chúc chú sống vui, khoẻ , năng động :)

Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
canadabuon nói:
chú cố gắng đi , rồi cũng đến ngày xuống núi , chúc chú sống vui, khoẻ , năng động :)

thế bác Trung giờ làm bên tập đoàn Him Lam à, có hay gặp lão Dương béo ko bác.

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
bác Dương béo vì yêu CAN quá nên nó quay lại hưởng thụ rồi bác ạh , khi nào bác về thì lại cafe nhé .

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
gentledog nói:
tommyle nói:
Đọc thớt này sao bỗng dưng muốn khóc quá!

Sao thế bác ? Bác đang ở xứ "em ơi BL mùa tuyết tan" cũng quá OK rồi còn gì ! :)
OK sao được bác, BL nó thoát khỏi ý nghĩ cái gì mà định hướng XHxx đã hơn hai chục năm nay, mà vưỡn còn rất xa mới với tới cái "thiên đường" như Can, mà e là có khi chẳng bao giờ. Thôi, chả dám nghĩ tiếp nữa.:(