Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Wowowo, đúng là thiên đường. E đọc 1 lèo hết 8 trang ........
Tin mừng cho những bác ":hâm mộ" cà ná đa ==>>>>>> Quota di dân hợp pháp qua Can năm nào cũng dư ...... điều kiện cũng mở lắm ........ mau mau mau vào apply đê
, riêng e hổng đi........hê hê.... Còn không đi Úc cũng được mà ................

Quên nữa, e nghe đồn bên "bển" có nhóm "chuyên gia " B.T.K" nữa ........ bác SVG cần phơm giúp em có phải "ghê" như như ta đồn không ?????
P/s. đừng cho là e kể xấu nhé :) , vui mà!

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
canadabuon nói:
em có người quen muốn bán 1 bệnh viện phụ sản lớn dưới cần thơ , 1-2 tháng nữa hoàn thiện , bác nào muốn đầu tư thì em chỉ cho , bên tập đoàn Him Lam cũng hướng đầu tư vào giáo dục và y tế , hướng đi mới nhưng đúng đắn .

Ph.C hả bác?
Bác pm cho e tí info với ạ. E quan tâm nè :). Thanks bác!

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
Cảm tưởng của những người Việt định cư ở Canada đã lâu về cuộc sống ở Canada (click vào mp3 để nghe) http://www1.voanews.com/v...25-voa10-81570702.html

Tổng kết:
- nói chung là rất hài lòng, cả về cuộc sống kinh tế, văn hóa và XH, cũng như sự hội nhập của bản thân và GĐ
- không hài lòng: mùa đông lạnh
- giá phải trả: chính là do những người Việt tự đưa lại cho nhau :)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.701
113
www.phindeli.com
Sau khi nghe các bác mô tả sự tốt đẹp của CAN và Úc, em thấy xã hội tư bẩn nó có nhiều cái hay ho thiệt.

Vậy mà em vẫn khoái sống ở Vịt Ngan hơn ... hehehe

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Ở Canada thì các thú bia bọt cuối ngày, hoặc karaoke mỏi tay không phổ biến. Do đó ai ghiền món này sẽ rất khó chịu. :D
Bù lại phong cảnh khá đẹp. Mỗi năm đựơc nghĩ hè 2-6 tuần, thì ai thích du hí chỉ cần bỏ 1 tháng lương là có thể đi khắp thế giới trước khi chết. :D

Hạng B2
26/5/09
147
0
0
em thấy những người giàu ở VN ít khi thích sang nc ngoài lắm, ở VN có tiền vẫn là thượng đế. Em là dân nghèo nhưng dù sao quê cha đất tổ cũng đang quý, đáng ở lắm. Xa quê hương mới nhớ đến những bát phở nóng, những món ăn miền quê, những đặc sản, những buổi chiều mát mẻ đi lượn cùng người yêu. Ở các nước tư bản chỉ cày cày và cày, kiếm tiền. giàu thì ko sao nghèo thì lúc về già mới được hưởng thụ. Ở VN thu nhập tuy thấp nhưng có những thứ mà có tiền cũng ko mua nổi, tình cảm hàng xóm xung quanh đầm ấm biết bao. Canada diện tích rộng, ở những khu ngoại thành mỗi nhà cách nhau tới hàng km làm sao có cảm giác tối lửa tắt đèn có nhau. Giáo dục tốt rồi, an sinh xã hội tốt rồi đó là những mặt mạnh của đất nước phát triển nhưng qua đó có những mặt trái của CNTB, mọi nguời luôn phải cố gắng hết sức mình, bóc lột sức lao động. Chính vì lẽ đó gia đình em có một số người tại Mỹ, bố mẹ em cũng động viên cho em đi du học nhưng em không đi bởi vì em muốn ở nơi mà em đã sinh ra, đã quá quen với cuộc sống thường ngày và quan trọng hơn muốn làm một nghề gì đó chính tay mình làm ra để kiếm được đồng tiền hưởng thụ với cuộc sống tại VN. Ở VN người có tiền vẫn là sướng nhất. Cố cầy thôi các bác ơi. Bravo Việt Nam!

Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng
osfan nói:
mai mốt chúng ta tiến lên CNCS còn tốt gấp 10 lần ấy chứ, lo gì các bác

Hôm trước em xem phim Vó ngựa trời Nam trên HTV9 nói về cuộc đời hoạt động CM của thi tướng Huỳnh Văn Nghệ có câu đối thoại của lão quan Huyện : "Mấy ông CS là mấy ông làm biếng, toàn đi cướp của người giàu rồi chia .... nhau hưởng".Em nghe xong mà băn khoăn mãi:(:(

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.143
18.215
113
@american_shop: "bóc lột sức lao động" nếu bác tin vào câu này thì bác ở VN cũng tốt ;)

Hạng B2
3/3/08
255
237
43
Ở Canada và Úc xin việc có khó quá lắm không bác.
Em học ở Pháp nghề nhà hàng, nấu được món ăn Tây, ngoài ra em học thêm chứng chỉ làm bánh ngọt Pháp và bánh mỳ Pháp. Em thì không có ý định định cư ở nước ngoài vì 4 năm ở Pháp là đủ thấy buồn rồi. Tuy nhiên vẫn muốn tranh thủ tuổi trẻ để bay nhảy vài năm tại các miền khác nhau. Em nói tiếng Pháp tốt, tiếng Anh bình thường nên cũng thích sang Canada hoặc Úc vài năm với nghề của em.
Không rõ là với nghề này có xin việc dễ không?
Vụ nước Úc thì em đọc báo thấy bảo giờ không khuyến khích những nghề như nấu ăn hay cắt tóc, làm móng tay ... nhưng không rõ họ không khuyến khích nghề nấu ăn là muốn ám chỉ mấy ông TQ hoặc Việt Nam không có bằng cấp nấu ăn, sang mở mấy tiệm bún phở hay là họ không khuyến khích cả những người học về Catering & Hospitality nhỉ.

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28
thanhmap nói:
Max của là 35% thôi bác ạ, trên 180k/năm thì 35%, sau đó cứ $1 thì xì ra 45cent.
Con nít ở Úc học hành hoàn toàn free (dân bản xứ only), từ tiểu học đến cấp 3 cứ 2 tuần còn được phát $200 gọi là tiền tập vở. Nếu em nào pass kì thì HSC (tốt nghiệp cấp 3) và còn khả năng vô tiếp uni thì CP cũng cho vay học tiếp, sau này đi làm sẽ trả lại, ko tính lãi. Sinh viên học sinh được ưu đãi đủ thứ, đi tàu xe công cộng thì cũng chỉ 1/2 price. Úc cũng khuyến khích con nít tự lập nên từ 14t đã có thể xin đi làm ở các cửa hàng Mc Donald hay KFC (dĩ nhiên là nếu pass cái interview).

Người già thì chắc ở tụi TB giãy chết đều được ưu đãi như nhau, tới tuổi về hưu thì sẽ được cấp nhà hoặc cho thuê với già siu rẻ, ông người Úc em biêt thì giá thuê là 250/tháng nguyên cái unit ở vùng North Sydney (giá nhà TB vùng này là 800k). Mỗi tháng ổng còn được lãnh khoảng 2k nữa. Vợ ổng người VN, 50 mấy tuổi òi, thích đi học tiếp, cho học luôn, mỗi tháng lãnh tiếp 200k, cầm thẻ student mua vé xe half price luôn.

Rồi giờ tới tuổi trẻ - tuổi chưa về hưu: cày cày cày và cày các bác ạh, có gia đình con cái rồi thì phải làm 2 job luôn nếu muốn sống tốt. Giá nhà Úc khá đắt nên mua nhà phải qua bank, mà qua bank thì phải đi cày trong suốt 30 năm trời thì mới trả hết. Được cái giá nhà Úc ít xuống, nhất là khu Sydney, vì luật cho vay của Úc khá chặt chẽ. xe thì cũng thế. Có thể các bác nói em xạo vì lương của nó tính bằng giờ, ít nhất cũng là $12/hour cho tụi mature. nhưng mà bill hàng tháng cũng khiếp, đt thì kí contract, $49/tháng trong 2 năm, bill điện nước ga cho 1 gia đình 4 người khoảng >300 - >500/tháng nhất là mùa đông. Internet thì cũng phải $50/tháng là ít. ngoài ra còn tiền ăn uống nữa, nên cày cũng oải.

Cái khiếp nhất bên tây chính là giải trí tinh thần các bác ạh, trẻ thì cuối tuần còn bar club được, nhưng đến lúc trung niên hay lớn tuổi thì chỉ có ở nhà xem tivi, mà chương trình bên này em hông khoái tí nào, cable tivi thì mắc, $49/tivi/tháng. các bác cứ chửi văn hoá xe máy của VN chứ qua đây bác nào ko thèm cảm giác lái xe máy "đi dạo" ở quê nhà, em đi bằng đầu. Ở đây, lên xe là đi đâu, tới nơi xuống xe, ko có chiện lái xe dạo phố đâu các bác ạ. mình mà tà tà ngắm đường là thằng đi sau bấm còi liền, có đứa mất nết còn vù lên ngang mặt cho mình ngón giữa rồi Fxxx you nữa. Cũng ko có cái cafe vỉa hè hay bát phở nóng mỗi sáng mà thay vô đó là starbuck lạt nhách toàn sữa hay cái sandwich nguội ngắt. Nhiều cụ còn lái xe đi cả mấy chục cây số hay ngồi tàu gần 2 tiếng cuối tuần chỉ để xuống khu người việt ăn 1 dĩa rau muống xào. Thế nên mới biết, đi xa rồi mới biết 2 chữ quê hương là thế nào các bác ạh, dù nó văn minh hiện đại đến mức nào thì cũng ko phải quê em. Đêm đến lạnh quá, cảm xúc chút nha mấy bác, ném đá nhẹ thui, em chưa sắm nón mới. :D
Thế rốt cuộc là em thích văn minh lịch sự nếp sống cao hay thích chạy xe đi dạo sau khi tốt nghiệp :D