Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
Nhớ Thời Bao Cấp Xe Chạy Than
tôi nhớ lúc nhỏ khoảng 10 tuổi năm 1984 đất nước lúc đó khốn khó vô cùng ( chiến tranh chống Mỹ .chống bá quyền Trung Quốc ) nhiên liệu thiếu trầm trọng .xăng là thứ xa xỉ và điện thì hôm có 3 hôm tắt .tiêu chuẩn mổi hộ chỉ mua đc 2 lít dầu hôi để thấp đèn .còn nầu ăn thì xài củi và đốt bằng vỏ trấu .đi xe đạp bõ mẹ ( làm gì sung sướng như mấy bác bây giờ đi ôtô mát rượi ) mà củng hây hồi ấy kg có bệng đái đường ( mà đường ở đâu có mà ăn để bị bệng .hihi) xe chở khách hồi xưa là cả gia tài và khổ cái nửa là xưa mấy chị em đi xe quá giang đôi khi gặp bác tài tái mái tay chân củng phải nhẫn nhịn .còn xe vận tải và xe khách thì vô HTX hết ( vô mới có dầu chạy .mà theo tiêu chuẩn ) còn xe tư nhân thì có mấy xe ở xóm tôi Cần Giuộc Long An xe chạy bằng than củi ( tôi thề nói bằng sự thật ) nó mấc cười lắm phiá sau đít xe có 1 cái thùng kích cở cao 1m6 chu vi cở 1 người ôm .
Trước khi xe chạy a lơ xe phải đổ đầy than vào bình và đốt lên .phía dưới thùng đựng than có chổ để quạt thổi và 1 thau hứng than .xe chạy than rớt xuống đường ( tụi tôi đạp phổng chân hoài) xưa dép mắc lắm ) mà xe chạy yếu ( hơi nước mà ) viết bài nầy nhớ đất nước minh thời khốn khó.ae Os nào lớn tuổi còn nhớ những khó khăn thời bao cấp kể ra cho ae Os nghe chơi

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: trunggia and CAP51
VIP CARD MEMBER
20/4/07
1.716
185
63
Em cũng cùng trang lứa với bác chủ thớt. Kỷ niệm thời bao cấp thì vô vàn nhưng em nhớ nhất là buổi tối cúp điện hai từ vui nhất của cả xóm là " Coooooooooó điện "
Còn xem trực tiếp đá banh thì tới giờ được thông báo là Vệ tinh đi làm nhiệm vụ rồi . Thế là tèo.
heheheh

• Like
Reactions: ngocluan12@
Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
hồi xưa ae mình và gđinh cả nước nghèo khó khăn mà thấy nhớ về lúc tuổi thơ cảm xúc nó trào dâng bác Tranguyen .nhớ mình chạy xe đạp mà hạnh phúc hơn mình đi xe hơi bác à .ăn củ khoai mà thấy nó ngon và đã hơn ăn con tôm càng bác à

Hạng C
28/4/10
580
702
113
Sài Gòn
Mình cũng còn nhớ cái thời đói nghèo nhưng cũng nhiều niềm vui thật là đơn giản đó... Có chi tiết bạn bị nhầm: xe đốt than không phải chạy bằng hơi nước đâu, mà có lẽ là để sinh ra khí CO đưa vào buồng đốt thì phải

Hạng D
30/11/10
3.968
56.321
113
Nhà thời đó có cái xe than hiệu GMC, xe 1,5 rưỡi mà chở 7 tấn là chuyện thường! Xe thì dùng vỏ đắp (vỏ cũ đắp thêm 1 lớp nhựa rồi chạy tiếp!), dầu thắng thì sử dụng rượu đế! Kinh hoàng nhất là nhiều lúc xe bể cúp ben thắng, bác tài chơi "thắng số" tức là khi gặp sự cố thì ép hộp số để nó giảm tốc! Cũng may thời đó đường vắng người, chứ thời buổi này thì ... Lên dốc thì 1 bác lơ cầm cái can xe đi bộ theo sau vì sợ ... xe tuột dốc! Xuống dốc cũng vậy, xe chở nặng nên 1 bác chạy xuống trước, có chuyện gì thì quăng cái can xe vô để giảm tốc độ xe!!! Sui nhất là lúc xe chết máy, hết bình cả nhà phải xúm nhau đẩy, nhiều khi đẩy 2-3 tiếng mà cũng không nổ, lúc đó mới kêu thợ qua sửa!

• Like
Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
Nhà thời đó có cái xe than hiệu GMC, xe 1,5 rưỡi mà chở 7 tấn là chuyện thường! Xe thì dùng vỏ đắp (vỏ cũ đắp thêm 1 lớp nhựa rồi chạy tiếp!), dầu thắng thì sử dụng rượu đế! Kinh hoàng nhất là nhiều lúc xe bể cúp ben thắng, bác tài chơi "thắng số" tức là khi gặp sự cố thì ép hộp số để nó giảm tốc! Cũng may thời đó đường vắng người, chứ thời buổi này thì ... Lên dốc thì 1 bác lơ cầm cái can xe đi bộ theo sau vì sợ ... xe tuột dốc! Xuống dốc cũng vậy, xe chở nặng nên 1 bác chạy xuống trước, có chuyện gì thì quăng cái can xe vô để giảm tốc độ xe!!! Sui nhất là lúc xe chết máy, hết bình cả nhà phải xúm nhau đẩy, nhiều khi đẩy 2-3 tiếng mà cũng không nổ, lúc đó mới kêu thợ qua sửa!
cục canh xe phải kg bác Lãbố vậy bác dân xe chuyên nghiệp rồi .xin hỏi tiền bói đc bao nhiêu cái xuân xanh? giờ thắng Abs .bình khô.vỏ Radial bố thép ( đâu sáng tạo bằng thời bao cấp các bác nhỉ )

• Like
Reactions: Lã Bố
Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
Mình cũng còn nhớ cái thời đói nghèo nhưng cũng nhiều niềm vui thật là đơn giản đó... Có chi tiết bạn bị nhầm: xe đốt than không phải chạy bằng hơi nước đâu, mà có lẽ là để sinh ra khí CO đưa vào buồng đốt thì phải
ùm có lẻ tụi mình còn quá nhỏ nên kg bit nó hoạt động ra sao .chỉ bit nó chạy than ( xe than đi dể khó về .khi đi nguời Việt khi về ngụời Miên )

Tập Lái
23/1/14
11
4
3
Hồi nhỏ em cũng thường xuyên đi xe Than xuyên về quê Hàm tân, có 1 lần hành khách phải xuống xe đi bộ lên dốc Mẹ bồng con vì xe chạy lên dốc không nổi, thậm chí xe phải chạy chử Chi mới lên được dốc này. Xe chạy từ Sáng đến chiều mới tới nơi.
Xe chạy Than thiết kế rất hay vì vừa chạy than nhưng ở Cabin tài xế có thêm bình xăng để mỗi khi lên dốc thì mồi vào!!!

• Like
Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
Hồi nhỏ em cũng thường xuyên đi xe Than xuyên về quê Hàm tân, có 1 lần hành khách phải xuống xe đi bộ lên dốc Mẹ bồng con vì xe chạy lên dốc không nổi, thậm chí xe phải chạy chử Chi mới lên được dốc này. Xe chạy từ Sáng đến chiều mới tới nơi.
Xe chạy Than thiết kế rất hay vì vừa chạy than nhưng ở Cabin tài xế có thêm bình xăng để mỗi khi lên dốc thì mồi vào!!!
giờ mấy ea Os nhỏ tuổi kg biết xe than đâu bác wanda nhỉ?bác nói chính xác luôn xe than chạy iếu lắm

Hạng B2
23/4/13
186
15
18
em có diễm phúc được đi xe than một vài lần, lúc đó còn quá bé nhưng cũng đã có ấn tượng mạnh đến giờ vẫn còn nhớ, ai ngồi gần bình đốt thì khỏi phải đi xông hơi mà mồ hôi tuôn ra như tắm và đi đường xốc lắm coi như massage toàn thân, em còn nhớ có 1 lần đi từ Dầu Giây về Bà Rịa mà chiếc xe than bị cháy bình đốt, đâu có ai thoát được bằng đường cửa sau đâu (chỉ có 1 cửa sau lên giống như xe lam) thế là pà kon chui ra 2 bên thành có 2 cái khe chỗ dựa lưng, trên xe có 1 bà Bầu bả chui ra bị kẹt... cái pụng pầu, nhỏ quá em ko nhớ số phận bả ra sao cả. thời đó xe ít lắm, đón xe chờ mòn mỏi. lên xe rồi nhìn xuống đường thấy mỗi xe mình chạy trên đường. Một thời để nhớ phải ko các cụ!

• Like