Hạng B1
7/5/13
59
5
8
39
nói về kinh nghiệm đi xe thì chị em cũng nên lưu ý quan sát, biết là phụ nữ cẩn thận nhưng đôi khi tầm nhìn ko nhanh bằng mấy anh, tập quan sát gương để tiện cho việc quan sát.
Thường thì người mới lái nhìn gương trái nhiều hơn nhưng không vì thế mà ít nhìn gương phải bởi xe máy (thậm chí ôtô) rất hay vượt bên phải và tạt đầu. Điều này rất nguy hiểm bởi khi bạn không quan sát gương, xe họ vượt lên lúc đó mình bị giật mình và đánh lái gấp.
Còn gương chiếu hậu cũng rất cần bởi khi mới chạy xe chưa quen xử lý hay bị trôi khi đỗ đèn đỏ hoặc đường dốc nên nó là yếu tố quan trọng để bạn biết khoảng cách mình với xe khác mà định lượng, rồi lùi chuồng vv... Tôi cũng có thói quen khi chạy ở tốc độ cao gặp chướng ngại vật thì ngoài giảm tốc độ & phanh ra tôi còn quan sát thêm gương hậu để giữ khoảng cách an toàn với xe sau trên đường cao tốc.
Nên có thói quen quan sát gương và nhìn xung quanh để còn tránh những "điểm mù" mà gương không thu hết được hình ảnh cho mình.

• Like
Reactions: Hai Thu
Tập Lái
11/7/14
6
0
1
45
nhiều loại nhỏ bây h như chị chủ đề cập là xe nhỏ, nên đôi khi ai quen chạy xe lớn sẽ ko quen khi chạy xe nhỏ. Các dòng Mazda, Ford, Suzuki Swift.... thì nó gọn, hợp, dễ chạy đậu trong thành phố, có lợi ích nhưng tầm nhìn ko rộng rãi như xe lớn, chủ yếu là phải quen và có sự quan sát tốt

Tập Lái
14/8/14
22
2
3
39
Bác nào có thời gian chia sẻ cho em ít kinh nghiệm về bảo dưỡng xe với.

Tập Lái
14/8/14
22
2
3
39
dạo này em thấy bác hay cm gợi ý cho em, em cảm ơn vì đã ủng hộ em
Bài viết cuả bác khá hay và thực tế, em vào tha khảo và hỏi thêm 1 số cái mình chưa biết hoặc chưa rõ thôi. hehe

Tập Lái
14/8/14
22
2
3
39
Sang ra đi làm e thấy chiếc swift dựng trước ngõ. nhìn có vẻ ưng về hình dáng, lên tham khảo mấy chị trong công ty thì nghe nói xe chạy cũng ngon. Em hơi thắc mắc về vụ xe nhập và lắp ráp trong nước, em nghe nói xe lắp ráp bị cắt giảm nhiều mà tiền bớt đi k bao nhiêu. Hình như mình hết mua được xe nhập rồi phải k mấy bác.

Hạng B1
14/7/13
57
2
8
38
So với phiên bản nhập khẩu thì Swift lắp ráp ở Việt Nam đã bị cắt giảm một số tính năng an toàn. Nếu ở phiên bản nhập, xe có tổng cộng 4 phanh đĩa ở phía trước và sau, thì ở bản lắp ráp trong nước, Suzuki loại bỏ 2 phanh đĩa ở trục sau và thay bằng 2 phanh tang trống. Bên trong xe, Swift chỉ còn 2 túi khí an toàn ở hàng ghế trước, trong khi bản nhập có tới 6 túi khí.
Giờ chỉ còn phiên bản liên doanh thôi mợ à.
Sang ra đi làm e thấy chiếc swift dựng trước ngõ. nhìn có vẻ ưng về hình dáng, lên tham khảo mấy chị trong công ty thì nghe nói xe chạy cũng ngon. Em hơi thắc mắc về vụ xe nhập và lắp ráp trong nước, em nghe nói xe lắp ráp bị cắt giảm nhiều mà tiền bớt đi k bao nhiêu. Hình như mình hết mua được xe nhập rồi phải k mấy bác.

Tập Lái
14/8/14
22
2
3
39
So với phiên bản nhập khẩu thì Swift lắp ráp ở Việt Nam đã bị cắt giảm một số tính năng an toàn. Nếu ở phiên bản nhập, xe có tổng cộng 4 phanh đĩa ở phía trước và sau, thì ở bản lắp ráp trong nước, Suzuki loại bỏ 2 phanh đĩa ở trục sau và thay bằng 2 phanh tang trống. Bên trong xe, Swift chỉ còn 2 túi khí an toàn ở hàng ghế trước, trong khi bản nhập có tới 6 túi khí.
Giờ chỉ còn phiên bản liên doanh thôi mợ à.
Cắt gì không k cắt đi sự an toàn thì có vẻ hơi vô lí bác nhỉ.