Tập Lái
10/7/13
45
2
8
em k hiểu biết kĩ về xe lắm, nhưng nghe cắt giảm mấy kái đó có vẻ sợ sợ. Yếu tố an toàn được đặt lên trên hết mà bác.

Em không chạy chiếc này nên không rõ lắm nhưng em nghĩ các nhà sản xuất trước khi cắt giảm họ đã nghiên cứu kĩ về sự an toàn cho người sử dụng trước rồi nên mợ cứ yên tâm.
Chủ yếu là kĩ thuật lái xe và mợ chú ý an toàn là ok thôi. :)

Hạng B1
30/6/13
55
17
8

[BCOLOR=#ff0000]VẬT DỤNG NÊN CÓ TRÊN XE HƠI[/BCOLOR]​
Đơn giản nhưng cần thiết, những vật sau là em luôn luôn để trên xe để phòng trường hợp cần sử dụng, đôi khi em lái xe cũng phát sinh nhiều trường hợp bất ngờ.
1. Khăn bông loại to

Em bị thích màu xanh
Nhà em mấy đứa trẻ nhà em đi xa mà không có là lại la làng lên, làm chăn hay giữ ấm cho tụi nhỏ.. Không cần phải đi picnic hay dã ngoại gì mới mang theo, em luôn có để dùng khi cần.

2.Khăn giấy, khăn lau chùi các loại và dung dịch tẩy rửa

Không thừa đâu, mấy đứa nhỏ hay làm đổ đồ ăn, va quẹt hoặc đôi khi em cũng làm đổ café hay nước ra sàn. Lau nhanh để không bị bám đồ dơ. Em khá kỹ tính không muốn xe bị dính bẩn.

3. Nước lau kính

Tiện nhất khi đi xe trong khu vực nhiều bụi và sương mù. 1 lần gia đình em đi Đà Lạt, sương mù dày đặc bám đầy kính xe. Nhà em dùng nước mà không lau được hết. Em phải vật vã đi nhờ xe mua 1 chai xà phòng để chùi mãi mới sạch được. Sau lần đó là em luôn thủ sẵn nước rửa kính cho chắc.

4. Dụng cụ y tế

Em luôn để 1 số dụng cụ y tế cơ bản trong 1 hộp y tế nhỏ, gọn : bông, băng,oxygen, gạc tiệt trùng, các loại thuốc như: thuốc sát trùng, thuốc giảm đau, nhức đầu, hạ sốt cấp tốc, thuốc say xe, thuốc đau bụng

5.Dụng cụ sửa xe

Đôi khi nhà em cũng bị chút sự cố như: tắt máy, cần thay lốp khi về quê. Phải có lốp xe dự phòng, 1 bộ dụng cụ cơ bản sửa xe: kích, cờ lê, kìm, tuốc nơ vít, kéo… Còn nhiều thứ mà em không biết kể tên, cái này ông xã em chuẩn bị

6. Bộ dây cáp nối bình

Cái này em hoàn toàn không để ý đến, xã em nhắc em vì nhỡ đâu acquy có vấn đề. Trường hợp này mà rơi vào em thì chắc em sẽ không làm được, em phòng hờ dụng cụ để nhờ vả các anh đi đường giúp đỡ hoặc bí quá e tự xử luôn. Em cũng không muốn em và xe bơ vơ giữa đường vắng

7.Đèn pin

Mua 1 chiếc đèn pin để trong xe, vì tình em cẩn thận nên em hay để 1 đèn pin thường và 1 đèn pin đa năng không cần xài pin luôn, có thể xài được khi khẩn cấp, có cả còi báo và đèn tín hiệu nữa kìa.

8. Bơm xe mini

Cái này lợi hại đây, nhất là đi gia đình đi xa. Mua loại nhỏ nhỏ không chiếm diện tích xe mà xài được cho nhiều thứ: sạc acquy, sạc đèn pin, bơm xe....

9. Bình cứu hoả mini

Nhà em dùng loại bình dạng khí, mua cũng tầm 500k,dung tích trên 1kg nha, chưa dùng lần nào nhưng em cũng không muốn rước ‘’Bà Hoả ‘’ đâu, dạo này trên báo cũng có nhiều vụ em cũng ngại
Em nghĩ phòng bệnh hơn chữa bệnh, cứ chuẩn bị sẵn không thừa đâu các anh chị, các bác ha.

• Like
Reactions: sieunhangao
Tập Lái
10/7/13
45
2
8
Nhà em thì thường có thêm nước, 1 ít lương khô trên xe nữa bác... à còn thêm cái lốp dự phòng nữa, trường họp đi tới các nơi ít người có mà thay.

Hạng D
2/5/16
1.926
1.874
143
Cái topic này hay quá! Xin phép các bác cho em được lôi lên ạ.