Hạng D
13/3/11
1.497
378
83
Em đi hỏi mấy tiệm thuốc ko có ai bán dụng cụ rửa mũi , chỉ có Natri Clorid 0,9% 500ml

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Lúc viêm nặng thì mới cần cho nước muối chảy thành vòi liên tục như clip, khá hao. Còn rửa hàng ngày hay viêm nhẹ thì chỉ cần nước muối lọt qua mũi bên kia là dừng ngay và hỉ ra liền, kg hao mấy đâu ạ.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
vovinam nói:
Lúc viêm nặng thì mới cần cho nước muối chảy thành vòi liên tục như clip, khá hao. Còn rửa hàng ngày hay viêm nhẹ thì chỉ cần nước muối lọt qua mũi bên kia là dừng ngay và hỉ ra liền, kg hao mấy đâu ạ.
Sẵn đó, cho 1 ít nước muối khò khò trong họng cũng tốt cho họng.
Ống thì đúng là hơi dài so với chai. Dư chắc khoảng 1-2cm. Để em cắt bớt. Đúng là nắp có 1 cái khoen dư, giống như khoen bảo hiểm của các chai nước suối vậy đó. Để em bỏ khoen này xem sao.
1 ngày em rửa 2 lấn vào buổi sáng và tối. Để vài hôm nữa xem sao.
Cám ơn bác vovinam nha. Em truyền bá được mấy người rùi đó bác ;)

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam
Chai 1 lít chỗ nào bán bác Vovinam ơi, em ghé mấy nhà thuốc mà toàn loại 500 ml.
Không hiểu sao hai hôm nay em bơm mũi nó rát phía trong ghê buốt lên tới óc luôn. Mấy hôm đầu thì thoải mái lắm, hay là em trộn 2 loại nước muối khác nhau nên bị nhỉ?

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
nguyen64217 nói:
Chai 1 lít chỗ nào bán bác Vovinam ơi, em ghé mấy nhà thuốc mà toàn loại 500 ml.
Không hiểu sao hai hôm nay em bơm mũi nó rát phía trong ghê buốt lên tới óc luôn. Mấy hôm đầu thì thoải mái lắm, hay là em trộn 2 loại nước muối khác nhau nên bị nhỉ?
Nếu bơm vào mà rát thì khả năng bác đang bị viêm. Trộn nước muối đâu có sao, cũng là nước muối thôi mà. Bác ra mấy tiệm thuốc lớn, loại dùng để truyền dịch cũng có 1l đó bác, mấy tiệm nhỏ ít bán 1l lắm. Cụ thể là mấy khu như Tô Hiến Thành, Nguyễn Tri Phương, Hai Bà Trưng....

Hạng B2
25/5/12
335
1
0
cái này là nguyên lý rửa mũi cho em bé, còn người lớn thì rửa mũi gọi là làm Proetz gì đó

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
DSissi nói:
cái này là nguyên lý rửa mũi cho em bé, còn người lớn thì rửa mũi gọi là làm Proetz gì đó
Đơn giản thì bác cứ gọi là làm kê kê tại nhà. Cách này hiệu quả hơn làm kê kê ở bệnh viện vì....làm được liên tục và kịp thời, không để bệnh nặng rồi mới đến BV trị thì ....mệt người lắm.

aaw confirmed
Hạng C
3/10/09
597
153
43
Em bị mãn tính, nghẹt thường xuyên, sau có người rủ chơi bóng bàn ... chỉ 3 tháng hết ngay bệnh , bây giờ lại nghiện bóng bàn !!! thằng em làm BS Tai mũi họng BV NTP, suốt ngày ngồi phòng lạnh, về nhà lại máy lạnh nên bị viêm xoang mà không chữa được, BS gì mà kỳ cục ...