Hạng F
8/8/06
6.454
20.795
113
40
Em phân tích tiếp nhé.
Khi kinh doanh hay làm Marketting thì người ta thường hay nói đến "Phân khúc thị trường" và "đối thủ cạnh tranh". Nhưng tại Việt Nam em nghĩ đễ làm phân khúc thị trường cho xe ô tô là cực kỳ khó khăn, Bởi đơn giản giá xe ở Việt Nam quá cao, Để sở hữu một chiếc ô tô giống như tại Mỹ ở Việt Nam thì người tiêu dùng phải trả thêm từ 2 đến 3 lần so với giá xe tại Mỹ, Do đó , Tại Việt Nam một người đang quan tâm đến xe 7 chỗ nhưng khi mua cũng có thể quyết định chọn dòng Sedan 4 chỗ hoặc ngược lại, Tại sao em lại nói như vậy? Bởi vì tại VN do chiếc xe khi mua là phải sử dụng chung cho cả gia đình, Phục vụ gần như cho tất cả các nhu cầu đi lại hằng ngày như đi làm, đi chơi điều dùng chung một chiếc xe chứ không phải như tại nước ngoài, Nời mà giá xe tương đối rẻ, mỗi cá nhân có thể có từ một đến hai để phục vụ nhu cầu đi chơi, nhu cầu đi lại hay là phương tiện di chuyển hằng ngày.
Còn đối thủ cạnh tranh của Fiesta tại Việt Nam là ai, Có thể là Toyota VIos, Yaris, Hyundai i20, Accent... là những đối thủ cạnh tranh trực tiếp, Tuy nhiên như em phân tích ở trên Fiesta cũng sẽ có đối thủ cạnh tranh gián tiếp trong gần Phân khúc của mình như : Người anh em Focus, Civic , Alits hay là Cruze, bởi đơn giản một khách hàng muốn mua Alstis cũng có thể sẽ quyết định mua Fiesta hoặc người lại,

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/6/09
149
1
16
Người Việt ta khi nói đến xe 2 bánh là Honda, xe 4 bánh là Toy. Thay đổi một quan niệm cố hữu lâu đời không phải dễ.
Các hãng xe nên ngồi lại tìm cách giải quyết tận gốc vấn đề này rồi hãy bàn tiếp đến những chiến lược khác.
Như Ya cố gắng lắm cũng chỉ ăn được dòng xe Novuo một thời gian rồi lại đi vào quên lãng.

Hạng B2
8/1/08
368
168
43
Saigon
nếu e là Toy hay Honda thì tội gì e thay đổi bác.Cứ để thế, có khi còn phải tăng thêm uy tín để cho mấy hãng kia tèo lun.
2 bánh yamaha được Jupiter ngon lắm mà bác, sau này phát triển thêm Sirius cũng khối e SV mua. Dạo này thì Exciter cũng đầy đường mà
4 bánh cũng thế. Nhưng với e Toy thấy nó bình dân học vụ sao đó, e có cảm tình với Ford hơn.
Tuy nhiên giá Fiesta so với các đối thủ cạnh tranh theo e là cao!dù vẫn thấp hơn Yaris,Mazda2... Còn giá Fiesta mà so với bà con nó,nhu Focus hay với chính bản thân_là giá trị sử dụng đích thực của Fiesta, có cao so với giá trị ko? ; e tự đặt ra câu hỏi này nhưng vẫn chưa ra câu trả lời.

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52
Em mà là Ford VN thì em cóc thèm quan tâm tới giá của Toy. Em sẽ tính toán đủ chi phí & lợi nhuận và định ra giá bán riêng của em. Có thể rẻ hơn nhiều so với Yaris, vì thế em mất đi một khoản lợi nhuận xxx nào đó, nhưng em lại được yyy thị phần, đồng thời với nó là zzz doanh thu từ service & spare parts.

Bất kể ngành gì, cứ bán được nhiều SP, có thị phần cao thì lợi nhuận ròng cuối cùng cũng là cao.

Hạng B2
30/9/10
359
19
28
Giá tại mẽo cho các phiên bản của Fiesta như sau:
S Sedan: 13.320
SE sedan: 14.420
SE Hatch: 15.320
SEL sedan: 16.520
SES Hatch: 17.420
Về VN, giá bán cao nhất cho bản Hatch là khỏang 29.000

So với giá của Toy như sau (Cho con Corolla)
Các bác đừng để ý phân lớp sản phẩm nghe, 2 con ko cùng hạng và em cũng ko có ý định ss Fiesta với Altis. Chỉ so sánh bước giá, chênh lệch gía và các option theo xe thôi.

1.8 Corolla: 15.600
1.8 Corolla LE: 17.300
1.8 Corolla S: 17.470
Giá bán con Altis 1.8 tại VN khỏang 37.000

Tỷ lệ chênh lệch giá như sau:
Fiesta: 29.000/17.420 = 1.66
Chênh lệch tiền: 11.580

Altis: 37.000/17.470 = 2.11
Chênh lệch tiền: 19.530

Như vậy có kết luận Toy bán tại VN mắc ko?
Mắc, nếu chỉ nhìn trên bề mặt.
Nhưng đố các bác cái này
Ford nó cắt giảm cái gì ở Fiesta trước khi đem về VN? :D:D:D:D:D

Còn Toy thì sao?
Có chơi bài cắt giảm option?
Nếu coi kỹ thì có những thứ ko có ở phiên bản mẽo nhưng lại có trên phiên bản xe VN

Giải được bài tóan này thì sẽ hiểu tường tận là Ford Fiesta đắc hay rẻ.

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Việt nói:

Các bác đừng để ý phân lớp sản phẩm nghe, 2 con ko cùng hạng và em cũng ko có ý định ss Fiesta với Altis. Chỉ so sánh bước giá, chênh lệch gía và các option theo xe thôi.

Nhưng đố các bác cái này

Còn Toy thì sao?
Nếu coi kỹ thì có những thứ ko có ở phiên bản mẽo nhưng lại có trên phiên bản xe VN

Em nghĩ, anh em trong diễn đàn cũng biết rằng Toy cao giá. Từ Vios cho đến Camry.
Thế nhưng, ai cũng chê Fiesta giá cao là bởi vì tâm lý bác ơi. Lúc đầu là kỳ vọng giá thấp, nhưng bây giờ giá cao hơn so với sự kỳ vọng nên dẫn đến sự thất vọng ạ.

Hạng F
8/8/06
6.454
20.795
113
40
Việt nói:

Nhưng đố các bác cái này

Còn Toy thì sao?

1.66 lần so với 2.11 cũng lớn lắm đó bác.
Nói đâu xa, Nói con Yaris cho nó gần
Tại Mỹ Yaris bán chỉ có 14.000 USD thôi , Còn Toyota Việt Nam bán 31.500 USD
Fiesta tai Mỹ như bác muốn so sánh là loại SES 5 cửa giá 17.000USD, thậm chí là loại thấp hơn như bản SE giá 15.000 USD, Về VN Ford bán chỉ có 29.000 USD , Vậy bác xem có nhiều không?
@Việt: Bài viết em còn chưa viết hết, Nếu bác muốn Comment theo kiểu vạch lá tìm Sâu mà chẵng thấy sâu đâu thì đợi em viết xong rồi COmmnent, Cảm ơn bác.

Hạng D
8/2/11
1.915
23
38
Việt nói:

Nhưng đố các bác cái này

Còn Toy thì sao?

Ý là Fiesta VN cắt option mà option của nó còn hơn corolla của của bác
Em hình dung corolla của bác ở Mỹ giống một cái thùng gắn thêm 04 bánh xe.
Mà em nghe nói ở Mỹ ít ai chạy Corolla của bác lắm, tệ nhất là Camry.
Kệ Fiesta Vn cắt option còn đỡ hơn xe Toyota ráp ở Việt Nam võ mỏng như lá lúa đi không an toàn.
Em nói thiệt với bác. Nếu còn thương vợ, con, cha, mẹ của mình thì đừng chở họ đi bằng Toyota LD coi chừng mồ côi sớm đó bác, nếu máu To quá thì múc đại xe nhập cho nó an toàn.

Hạng B2
30/9/10
359
19
28
@ Xedap: Em lót dép chờ bác trổ hết tài PR cho Fiesta đây :D

Tuy nhiên, cái câu hỏi trọng tâm là "Ford đã cắt những option gì khi đem về VN?" ko thấy bác trả lời, bác cứ phang cho em cái tội vạch lá tìm sâu. Cần gì tìm bác, sờ sờ trước mắt đấy thôi :D

Thớt này là thớt "Phân tích giá của Fiesta với đối thủ cạnh tranh." Tiêu đề của bác, em có tự đặt ra đâu. Bác muốn em so sánh thì em so sánh, sao bác cứ làm khó em quá :D

Nếu bác trả lời cụ thể, đầy đủ thì em sẽ có bài phân tích lại tỷ lệ giá, lúc đó chỉ e là...:D

Hạng F
8/8/06
6.454
20.795
113
40
Việt nói:
@ Xedap: Em lót dép chờ bác trổ hết tài PR cho Fiesta đây :D

Tuy nhiên, cái câu hỏi trọng tâm là "Ford đã cắt những option gì khi đem về VN?" ko thấy bác trả lời, bác cứ phang cho em cái tội vạch lá tìm sâu. Cần gì tìm bác, sờ sờ trước mắt đấy thôi :D

Thớt này là thớt "Phân tích giá của Fiesta với đối thủ cạnh tranh." Tiêu đề của bác, em có tự đặt ra đâu. Bác muốn em so sánh thì em so sánh, sao bác cứ làm khó em quá :D

Nếu bác trả lời cụ thể, đầy đủ thì em sẽ có bài phân tích lại tỷ lệ giá, lúc đó chỉ e là...:D
Em nghĩ bác dùng từ Cắt cũng không đúng đâu, Bởi đơn giản Ford VN vẫn có thể trang bị nhiều Option cho Fiesta vậy, Tuy nhiên khi trang bị thì giá đội lên cao sao mà cạnh tranh được, Nhìn Option của Fiesta hiện tại em thấy cũng tạm ổn rồi bác ạ, Nếu so sánh với chiếc Yaris thì chỉ mỗi cái động cơ và hộp số thôi thì Fiesta đã hơn hẳn rồi chưa kể những Option khác.