Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay bình cho X5 3.0

Hạng D
18/5/08
1.256
103
63
thanhminh0806 nói:
CADman nói:
Em vừa tìm hiểu và đã đặt hàng, kết quả xổ số đây:
  1. Bình chỉ có tác dụng lúc đề máy và có tác dụng duy trì 1 số chức năng chạy nền lúc tắt máy như chống trộm... Do đó, dùng bình nào cũng được, miễn đủ (hoặc hơn chút) chỉ số ampe. Không có vụ register nha.
  2. Do đó, dùng bình ngoài loại tốt, khoảng 2 năm thay 1 lần còn tốt hơn dùng bình zin quá 3 năm.
  3. Em đã đặt loại Delko 90A (đúng bằng loại zin, đúng size).
  4. Giá bình nói ra em sém té, chỉ hơn 2 chai chút hà [:O] Hy vọng liều ăn nhiều :D
Qua đây em có 1 số kết luận cá nhân:
  • EA ăn dày phần lớn dựa trên tâm lý sợ sệt, cứ phải chính hãng của người dùng.
  • Cứ hành động theo suy nghĩ chính mình, giống như đi massage hay bia ôm em cứ chọn girl nào cái mẹt xấu xấu mà kết cấu nó OK là được. Không nhất thiết hàng hiệu hót-girl dễ bị ết lắm, hĩ hĩ

Tiện thể bác cho luôn cái liên lạc nơi bán luôn đi bác! thanks
Anh cứ múc GS Thunder cho em ... ae xài lâu rồi mà vẫn chưa sao nên anh k nên lo lắng :) chuôt bạch hết rồi còn lo gì nữa:D

Hạng C
1/4/11
693
4
18
57
anniehoang nói:
thanhminh0806 nói:
CADman nói:
Em vừa tìm hiểu và đã đặt hàng, kết quả xổ số đây:
  1. Bình chỉ có tác dụng lúc đề máy và có tác dụng duy trì 1 số chức năng chạy nền lúc tắt máy như chống trộm... Do đó, dùng bình nào cũng được, miễn đủ (hoặc hơn chút) chỉ số ampe. Không có vụ register nha.
  2. Do đó, dùng bình ngoài loại tốt, khoảng 2 năm thay 1 lần còn tốt hơn dùng bình zin quá 3 năm.
  3. Em đã đặt loại Delko 90A (đúng bằng loại zin, đúng size).
  4. Giá bình nói ra em sém té, chỉ hơn 2 chai chút hà [:O] Hy vọng liều ăn nhiều :D
Qua đây em có 1 số kết luận cá nhân:
  • EA ăn dày phần lớn dựa trên tâm lý sợ sệt, cứ phải chính hãng của người dùng.
  • Cứ hành động theo suy nghĩ chính mình, giống như đi massage hay bia ôm em cứ chọn girl nào cái mẹt xấu xấu mà kết cấu nó OK là được. Không nhất thiết hàng hiệu hót-girl dễ bị ết lắm, hĩ hĩ

Tiện thể bác cho luôn cái liên lạc nơi bán luôn đi bác! thanks
Anh cứ múc GS Thunder cho em ... ae xài lâu rồi mà vẫn chưa sao nên anh k nên lo lắng :) chuôt bạch hết rồi còn lo gì nữa:D

Ok! thank Hoang và cauba

Hạng B2
23/7/12
181
8
18
cb27.com.vn
Các bác cho em hỏi ngu tí.
Em đọc bên bài đánh giá X5 sau 5000km của bác hung_ng, 1 thớt rất hay, trong đó có viết về bình accu cho xe X5 là bình không cần bảo dưỡng và có tuổi thọ có thể gần bằng tuổi thọ của xe, nếu như thế thì bình cực bền và gần như không phải lăn tăn khi sử dụng và vận hành, nhưng theo ý kiến của 1 số bác bên trên thì cũng trong tầm 2-3 năm, nghĩa là chẳng có gì đặc biệt lắm. Vì có sự sai biệt này, nên em không hiểu. Các bác có thể giúp em khai sáng được không ạ, vì em đang sử dụng X3 F25.

Hạng D
18/5/08
1.256
103
63
:)
Savvy nói:
Các bác cho em hỏi ngu tí.
Em đọc bên bài đánh giá X5 sau 5000km của bác hung_ng, 1 thớt rất hay, trong đó có viết về bình accu cho xe X5 là bình không cần bảo dưỡng và có tuổi thọ có thể gần bằng tuổi thọ của xe, nếu như thế thì bình cực bền và gần như không phải lăn tăn khi sử dụng và vận hành, nhưng theo ý kiến của 1 số bác bên trên thì cũng trong tầm 2-3 năm, nghĩa là chẳng có gì đặc biệt lắm. Vì có sự sai biệt này, nên em không hiểu. Các bác có thể giúp em khai sáng được không ạ, vì em đang sử dụng X3 F25.

Theo như để ý thực tế thì bình OEM theo xe hoat động trung bình trong khoảng từ 5-7 năm mới hư ... với thời gian như vậy thì e thấy quá ổn rồi vì bình ắc qui or các ôộ phận theo xe cũng phải hao mòn theo thời gian ! bác mới mua xe nên không cần lo lắng cái này lắm vỉ nó chưa hư thì bác đã đổi xe rồi :)

Hạng C
2/4/08
917
519
93
Ko có cái bình acquy nào bằng dc tuổi thọ xe hết, 2-3 năm là tự động hư và người sử dụng cũng nên thay 2-3 năm/lần để đảm bảo độ ổn định dòng điện ko ảnh hưởng các bộ phận khác. Theo em thì bác nào dư tiền thì cứ mua bình EA 20 chai, còn thấy ko thích thì cứ chơi bình ngoài có thương hiệu uy tín bảo hành đàng hoàng rẻ hơn khoảng 10 lần. Cá nhân em thì xài bình ngoài 4 năm rồi (vừa thay thay cái thứ 2) vẫn ko bị gì hết, nhiều bác xài bình zin vẫn hư hệ thống điện như thường, nhưng em vẫn bảo lưu quan điểm bình chính hãng 1000 usd là quá đáng, ko đáng để em phải bỏ ra mua chỉ vì nó là chính hãng. Bác nào rảnh lên check giá bình zin bán ở nước ngoài thì biết nó chênh lệch ra sao. Tốt nhất là mua nước ngoài vận chuyển về, thời buổi toàn cầu hoá mà đưa đầu cho người khác chặt vô lý thì đau lắm.

Hạng D
24/8/06
1.286
8
38
53
Sai Gon
mathieucp nói:
Các bác đọc cái này đi sẽ rõ

chết mịa ...vậy là chính xác rồi ....cái vụ set code bình là có thiệt 100%.
E đã gặp trường hợp thực tế ngoài đời là 1 chiếc sẻiri 7 ...thay bình ngoài đi chừng 2-3 ngày thì hết bình nằm đưởng,,,..cuối cùng cũng vô hãng mua bình EA thì đi bình thường lại....e tưởng thằng chủ nói xạo ....ai ngờ :(:(

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/8/07
275
117
43
BMW phụ kiện gì chả có code riêng bác, đâu chỉ cái bình?
Tiện đây em thắc mắc cái chìa khóa có tự xạc mỗi lần cắm vô xe không, hay một thời gian dài sẽ hết pin vậy các bác?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/7/12
181
8
18
cb27.com.vn
Xe e thì bị triệt sản mất tiêu rồi, chẳng có cái lỗ nào để cắm vô luôn, nhưng bên cột vô lăng có hình chiếc chìa khoá, nghe" giang hồ" đồn là khi fob hết pin đột xuất cứ để fob sát vào chỗ có hình chiếc chìa khoá đó mà đề máy thì máy vẫn nổ, chưa hết pin nên em chưa có cơ hội để thử hehe

Hạng C
2/4/08
917
519
93
Đọc kĩ thì đây chỉ là cảnh báo đơn thuần cho các tình huống xảy ra nếu ko sử dụng chính hãng đúng chuẩn (tất nhiên phải cảnh báo tránh kiện tụng sau này), nhưng chủ yếu là cảnh báo phải register để hệ thống nhận biết đúng công suất bình và quản lý tốt hơn chứ ko phải cảnh báo là ko được sử dụng bình khác hãng (vì cơ bản bình hãng cũng là bình OEM thôi). 2 câu cuối nói rõ: về cơ bản thì khi thay bình thì hệ thống vẫn hiểu và sử dụng thông số chuẩn cơ bản, trường hợp sử dụng bình có công suất cao hơn thì cần phải dùng chương trình để recode. Tóm lại vấn đề:
- sử dụng bình đúng thông số công suất giống bình chính hãng và bình có chất lượng uy tín tốt thì ko nhất thiết phải recode đâu. Thật ra bình có vấn đề thì hệ thống cũng sẽ cảnh báo thôi. Cơ bản là nếu sử dụng bình chính hãng vẫn tốt nhất nhưng ko nhất thiết phải là chính hãng.
Trường hợp bạn bác Minh em nghĩ xem lại xem cái bình ngoài chất lượng có vấn đề chứ ko phải bình chính hãng xe mới chạy, chắc bạn bác xui (và EA hên) đụng nhầm bình có vấn đề nên hoảng loạn thôi hehe.