Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
RE: Thủ tục Sang tên và đổi giấy đăng ký xe

Mình mua xe đầu tháng 5, quên đóng thuế sang tên mãi 2 tháng sau mới làm.

Khi lên phòng thuế Q. PN, thì họ phán "thuế 9.6tr, phạt 1.5tr vì đóng thuế trễ sau 30 ngày kể từ ngày mua".

Có đúng không các bác? Đóng thuế TB trễ hơn 30 ngày kể từ ngày mua??? Bác nào biết luật thuế hoặc có kinh nghiệm chia sẽ với Em.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Đóng thuế TB trễ hơn 30 ngày kể từ ngày mua???
phạt 1.5tr vì đóng thuế trễ sau 30 ngày kể từ ngày mua".
Hoàn toàn chính xác ,nhưng bác nộp 9,6 tr với thuế suất 2% nghĩa là TGTT xe bác là 480 tr ,bác mua lại không phải đăng ký mới nên tỷ lệ % còn lại so với giá mới là 85 % suy ra TGTT của xeBa1c nếu là mới 100% là hơn 564 tr . Cho phép E đoán xe bác có thể là toyota altis . Chúc mừng bác mới cưới vợ đẹp

Hạng B1
21/2/07
51
0
6

Em mới mua xe cũ, đã đóng thuế trước bạ rồi nhưng em muốn đợi khi nào có bằng lái thì lái xe đến 282 NTL sang tên luôn ( chắc khoảng 3 tháng kể từ ngày ký hợp đồng mua bán ). Như vậy em sẽ bị phạt 250K có phải không ạ? Xin các bác con fơm giùm. Nếu đúng như vậy thì em cũng cố được, còn không thì phải nhờ người quen lái giùm vậy.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Khó hiểu quá !! đã trước bạ là bác đã được nhà nước chứng nhận quyền sở hữu rồi
đã đóng thuế trước bạ rồi
câu vừa nói này là quan trọng nhứt .
Việc lên 282 NTL chỉ để làm thủ tục thu hồi cạt vẹt củ ,cấp cạt vẹt mới ( không đổi biển số nếu cùng TP ,xe tỉnh khác chuyển đến sẽ đổi biển số mới !! tất nhiên rồi chứ nhỉ ? ),vì vậy
phải nhờ người quen lái giùm vậy.
là sao không hiểu , nhờ người quen lái đi đâu ? hay là ở đây ý bác là chưa có bằng lái nên chưa lái lên 282 được ? và
em sẽ bị phạt 250K có phải không ạ?
khoản phạt này ý bác là *** phạt hay ai phạt ?
một topic có vài chữ mà không câu nào E hiểu hết được ý nghĩa của nó !!
sorry

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

xe mình là Merc E230 1996.
vậy là TGTT còn 40% so với ban đầu ,tính ra " họ" tính xe bác TGTT là : 9.6/0.02/0.4 = 120tr . Ngày tháng trên tờ giấy mua bán " dể " thấy mồ mà bác sơ ý quá !! ,nhưng không sao " nộp thuế để xây dựng và bảo vệ tổ quốc XHCN " ,chúc bác có vợ 2 đẹp và sang trọng ( xe nhập mà !)

Last edited by a moderator:
Hạng B1
21/2/07
51
0
6

@bác Duy Siena. Vì em mới mua xe lần đầu nên không rành lắm về thủ tục. Nếu chưa lên 282 đổi càvẹt trên nguyên tắc vẫn là xe của chủ cũ. Như bác nói thì nếu em đã đóng thuế trước bạ rồi thì vài năm sau em đổi càvẹt cũng đươc phải không bác? Em thì em chỉ sợ *** ở 282 phạt nếu đổi càvẹt trễ thôi. Em chưa có bằng nên không thể tự lái lên 282 để xét xe được. Nếu nhờ người quen thì ngại phiền vì ai cũng phải đi làm.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

em đã đóng thuế trước bạ rồi thì vài năm sau em đổi càvẹt cũng đươc phải không bác?
không nên ,đổi liền bây giờ luôn .
Em chưa có bằng nên không thể tự lái lên 282 để xét xe được. Nếu nhờ người quen thì ngại phiền vì ai cũng phải đi làm.
không lẻ bác không còn quen ai để chạy xe lên 282 hay sao ? nếu vậy bác lên tiếng xem ai trong OS rảnh chạy dùm bác ,bác xin ..hậu tạ chầu phở pasteur,coffee window,....hehehehehe, chừng buổi sáng là xong hà đến trưa ghé đâu đó làm vài chai luôn !!!! . Còn nếu không có ai chạy dùm bác thì bác .......chạy đại hoặc kêu thằng cha taxi nào đó chạy dùm đến 282 bỏ đó ,chừng nào xong kêu nó chạy về nhà dùm ,....hix hix
chúc vợ bác sớm có giấy khai sinh hợp lệ

Hạng B1
21/2/07
51
0
6

Cảm ơn lời khuyên của bác nhiều. Vì em nghe nói có chuyện phạt chỉ 250k cho việc đổi càvẹt trễ nên mới ngại chuyện nhờ vả. Còn nếu tiền phạt nặng quá thì khỏi ngại luôn, hi, hi.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

ý nghĩa của việc phạt mang ý nghĩa " quản lý xe " ,nếu đã TB thì quyền SH đã thay đổi nhưng tên chủ SH vẫn chưa đổi trên giấy chứng nhận đăng ký xe ô tô trong khi xe vẫn lưu thông bình thường , vậy nếu có problem hay accidence ( giả sử thôi nhé ) thì *** căn cứ vào HS lưu để mời chủ xe lên làm việc ,lúc này người chủ cũ nói tôi đã bán rồi không còn trách nhiệm gì về chiếc xe này nữa và đưa ra giấy MB xe có chứng thực của chính quyền địa phương , lúc này trách nhiệm hoàn toàn thuộc về bác !