Hạng C
18/10/14
591
607
93
Chào các bác, vừa rồi e gặp trường hợp khi gặp xe đối diện trên đường thì đa số các xe hay thích lấn trái, mặc dù không có chướng ngại vật gì phía trước. Liệu đó là thói quen hay là phong cách chạy xe hay gì?

Tình trạng lái xe thích lấn trái đường?!

Em thấy khi gặp xe đối diện thì mình nhường nhau mới đúng chứ nhỉ? nhất là trên đoạn đường hẹp.

Clip 1, xe lấn trái quá mức, buộc em phải nhường chạy xuống lề nếu không muốn va chạm.

Clip 2, xe lấn trái cũng giống trên clip 1 sau đó một đoạn đường, em mới đầu đã nhường sát mép có thể, sau đó thấy xe lấn trái, e cố tình đánh lái sang trái thì xe đối diện bóp kèn cảnh báo.

Em có đọc ở đâu đó lâu rồi, kinh nghiệm các bác là giữ làn/lấn trái --> đến gần mới né. Em chưa hiểu làm như vậy để làm gì? Liệu có an toàn không hơn so với né nhau từ xa?!

Last edited by a moderator:
Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
có vạch tim đường phân 2 chiều thì giữ đúng làn.
nhường được đám lấn trái để vượt xe thì nhường thoải mái
còn đứa bố láo nào đang chạy tự nhiên lấn trái thì giữ làn xem nó chạy đi đâu

Hạng D
16/10/06
1.547
10.120
113
sites.google.com
Đường hẹp vạch đứt, lane ngược ko có xe lớn thì mình cứ lấn xíu để 2 bên đều thoải mái, khi nào có xe ngược chiều thì mình về lại lane thôi.

• Like
Reactions: shinichi2075
Hạng D
3/3/16
1.508
2.704
113
39
cái này là kinh nghiệm tránh rủi ro của các bác tài thường đi ở miền tây:
- nhà san sát lề đường, cây cối che tầm nhìn tiềm ẩn tai nạn
- xe từ hẻm đường nhỏ ra vô tội vạ

nhưng tài lịch sự thì chỉ cần thấy xe ngược chiều là giảm tốc trở lại đúng lane chứ ko chờ sát như thế

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
có vạch tim đường phân 2 chiều thì giữ đúng làn.
nhường được đám lấn trái để vượt xe thì nhường thoải mái
còn đứa bố láo nào đang chạy tự nhiên lấn trái thì giữ làn xem nó chạy đi đâu
Thi gan ai to hả bác? :D Xem nó có ngáo đá không đã chứ coi chừng trứng chọi đá đó bác

Hạng B2
4/3/21
188
119
43
39
Bác nhường nó là nên, Mấy ông tải nó quán tính lớn lắm nên chuyển hướng gấp cũng phiền, đường ko có vạch nên nó chạy thế ko ai bắt được nó. Mà đường nông thôn hẹp thế kia tải nó cũng có xát mép an toàn được ko?

• Like
Reactions: Perenco
Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20
Hồi xưa tập lái đi QL 1A, cũng thế thấy xe ngược chiều là em nép vô chừa....thế mà nó cứ lấn trái. Tài xế kèm em bảo, đừng có nhường cứ giữ đúng lane, đừng cán vạch, nhường là nó lấn...thể loại nó vậy...hic..

Hạng C
10/2/09
833
1.075
93
Hồi xưa tập lái đi QL 1A, cũng thế thấy xe ngược chiều là em nép vô chừa....thế mà nó cứ lấn trái. Tài xế kèm em bảo, đừng có nhường cứ giữ đúng lane, đừng cán vạch, nhường là nó lấn...thể loại nó vậy...hic..
Xe nhỏ thì ko sao, chứ như Công, Ben, Khách, Buyt , Tải mà cứ giữ lane thì cũng hơi căng. :D Mà chỉ tụi nó mới chạy kiểu thế

• Haha
Reactions: 3Khía_CàKhịa
Hạng F
3/10/15
9.856
12.132
113
Bác làm thế là đúng nhé.
Chứ bác mà nghe thầy “giữ đúng làn đừng cán vạch” là thế nào cũng có ngày bọn đi ở chiều ngược lại hoặc bọn vượt phải cùng chiều sẽ liếm đuôi xe của nó vào xe bác đấy.
Em bị rồi.
Nó chạy thì sao chạy nhưng đến hồi nó vượt thì cái đuôi nó sẽ bẻ tùm lum.
Mà cái đuôi nó thì bác biết rồi, sắt thép cũ xì bẩn thỉu rỉ sét tùm lum tởm bỏ mẹ.
Cái đống sắt vụn ấy mà liếm vào xe mình thì bể đèn là ít.
Hồi mới học lái xe em đã bị rồi.
Xe khách nó vượt phải bể đèn rớt lỗ tai xe em luôn.