Tư Vấn Chia Sẻ Vệ sinh giàn lạnh trên xe

Hạng D
3/9/08
4.594
47.134
113
Cho e xin cái địa chỉ và giá trọn gói cũng như thời gian vào hộp thư bác ạ. Thanks

Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
Xe Ford Escape 2011 có lọc gió không bác, nó nằm ở chỗ nào vậy?
Bác Z751 có bài viết hay quá...
Bác cho hỏi luôn đường Phó Đức Chính, khúc nào? quận mấy ah? Đến mua có phải nói là bác Hiếu gới thiệu (để đc giá tốt :3duongbia:) ko ah?
mình hay mua ở cửa hàng Liêm tuyết

Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Hướng dẫn vệ sinh giàn lạnh cho Hyundai Click.

Tháo hộc chứa đồ bên phụ

Lấy quạn gió ra ngoài để vệ sinh, quạt gió bám rất nhiều bụi

Pha hoá chất vệ sinh giàn lạnh, tiến hành xịt vệ sinh cho hệ thống

Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
Khi ta sử dụng xe hơi, hệ thống làm mát trong xe là một thiết bị không thể thiếu, nhưng nó cũng là tác nhân làm ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ của ngời ngồi trên xe nếu như hệ thống lạnh không được giữ vệ sinh sạch sẽ.

Để khắc phục tình trang này cũng rất đơn giản, chỉ cần vệ sinh hoặc thay mới học gió của hệ thống điều hoà trong xe thường xuyên. Nếu trong trường hợp có mùi hôi, ẩm mốc từ giàn lạnh bay ra thì chắc chắn giàn lạnh phía trong đã bị bụi bẩn bám nhiều, luôn trong tình trạng ẩm ướt nên gây ra mùi hôi khó chịu.

Thông thường, lọc gió điều hoà trên ôto được thiết kế ở phía sau hộc để đồ ở bên phụ, ta phải tháo hộc đồ này ra sẽ thấy ngay. Em sẽ hướng dẫn cụ thể như sau.

PHẦN I: VỆ SINH LỌC GIÓ CHO ĐIỀU HOÀ.

Dưới đây là xe Sonata 2009 em tháo các chi tiết để lấy lọc gió điều hoà cho các bác coi, các xe khác cũng tương tự như vậy. Cái này mình có thể tự làm ở nhà, không cần phải đem tới garage để tiết kiệm chi phí.

Sonata 2009

Đây là hộc để đồ trên taplo trước ghế phụ

Các bác mở hộc đựng đồ ra sẽ có 2 chốt đen ở 2 bên, ta tháo cái chốt này ra, ở những xe khác thì cái chốt này sẽ liền với hộc, ta sẽ ấn thành hộc cong vào sẽ đưa được phần lẫy ra.

Nắp nhựa có ký tự 2-1 kia là nắp đậy lọc gió, ta sẽ lấy nắp này ra.

Và sẽ thấy cái lọc gió ngay phía trong.

Lọc gió này đã được lấy ra rửa, vệ sinh 1 lần, các bác sẽ thấy bụi bẩn và lá cây rớt đầy vào trong. Cái này cẩn phải thay mới.

PHẦN II: VỆ SINH CHO GIÀN LẠNH THEO QUY TRÌNH CỦA LIQUI LOLY KHÔNG CẦN PHẢI THÁO TAPLO, XẢ GAS CẮT ỐNG LẠNH, LẤY GIÀN LẠNH RA NGOÀI

Ta sẽ tiến hành tháo hộc để đồ ra để lấy khoảng trống làm cho dễ

Tháo bộ phận quạt gió ra ngoài.

Chuẩn bị dụng cụ gồm: súng vệ sinh giàn lạnh chuyên dụng của Liqui Moly - hoá chất vệ sinh giàn lạnh 4091Liqui

Đổ hoá chất vs giàn lạnh vào bình chứa
Dùng hơi khí nét áp xuất cao lắp vào súng và xịt thử

Giàn lạnh sẽ nằm ở vị trí chính giữa của taplo ngay gần dưới sàn xe, ta sẽ lấy đầu vòi của súng đưa vào lỗ thông giữa giàn lạnh và quạn gió, và tiết hành xịt rửa.

Clip demo

Phía dưới gầm là ống thoát nước của giàn lạnh, khi vệ sinh nước sẽ chảy qua ống dẫn này, rất dơ, có nghĩa giàn lạnh rất nhiều bụi bẩn.

Sau khi vệ sinh song ta sẽ lắp lại các thiết bị. Và nổ máy xe lên, tắt AC, chuyển về chế độ sưởi, cho sưởi giàn lạnh khoảng 15'. Như vậy là các công đoạn đã hoàn tất.
Clip demo quy trình vệ sinh giàn lạnh của Liqui Moly​

============================
Dưới đây là thiết kế hộc đựng lọc gió của xe Camry 2008

Tháo hộc để đồ ra sẽ thấy khay đựng lọc gió ngay phía trên quạt gió.

Khi mở nắp ra sẽ thấy lọc gío nằm phía trong,

Lấy lọc gió ra ngoài để vệ sinh, thấy quá dơ thì cần phải thay cái mới. Ở đường Phó đức chính
có bán rất nhiều, chỉ cần nói loại xe nào là mua đuọc ngay, giá khoảng 80k 1 cái thôi.

Xe này đi được 2 năm rồi mà chưa thay lọc gió máy lạnh lần nào nên bụi bám đen kinh khủng

Room sát lại thấy rõ hạt bụi

So sánh thử cái mới và cái cũ
Cảm ơn bài viết của bạn rất hay. Tôi chỉ có thể làm sách lọc bụi thôi, còn làm sạch giàn lạnh phải mang ra thợ thôi vì hơi phức tạp. Các bác cho địa chỉ uy tín, ngon bổ rẻ nhé

Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Cảm ơn bài viết của bạn rất hay. Tôi chỉ có thể làm sách lọc bụi thôi, còn làm sạch giàn lạnh phải mang ra thợ thôi vì hơi phức tạp. Các bác cho địa chỉ uy tín, ngon bổ rẻ nhé
Phương pháp vệ sinh như của em hướng dẫn là đơn giản và hiệu quả nhất đó bác, bác đưa ra ngoài thợ xả hết gas lạnh và tháo hết taplo ra để lấy cái giàn lạnh ra vệ sinh, nhìn sót ruột lắm ạ, lắp vào thiếu đồ tùm lum, mất zin của xe..!

Hạng D
13/8/14
2.547
29.168
113
Toàn lấy gió trong mà. Lọc gió đâu có dơ đâu
Bác lấy gió trong nhưng khi mở cửa thì gió bụi tràn vào. Ngoài ra, bụi còn theo các kẽ hở chân côn, thắng, ga.
Chưa kể là bản thân hành khách cũng đem bụi bẩn vào xe (bám trên giày dép, quần áo)!

• Like
Reactions: AN_NHIEN
Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
Hướng dẫn vệ sinh giàn lạnh cho Hyundai Click.

Tháo hộc chứa đồ bên phụ

Lấy quạn gió ra ngoài để vệ sinh, quạt gió bám rất nhiều bụi

Pha hoá chất vệ sinh giàn lạnh, tiến hành xịt vệ sinh cho hệ thống

nghe nói mấy cái hóa chất này có hàm lượng axit tẩy rửa cực mạnh.không nên lạm dụng nhiều dẫn đến ăn mòn dàn lạnh và lâu ngày sẽ bị thủng mục dàn lạnh