Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
20/11/14
5.086
12.190
113
Các bạn nên bình tĩnh. Diễn đàn để trao đổi chuyên môn phân tích càng sâu càng tốt các v/đ liên quan để nâng cao kiến thức . Còn ai muốn đầu tư hay không hay thích làm gì thì làm thôi . Ai cản được ai đâu...... Đây là diễn đàn ảo mà đôi co chi cho nó nặng đầu. Hihi......

Tập Lái
17/7/13
3
84
13
Đúng rồi, nên bình tĩnh các bác ạ, diễn đàn là nơi trao đổi bổ sung thêm kiến thức, góc nhìn đa chiều, quyết định đầu tư là ở mỗi người, đâu ai ép được ai đâu. Mà đã đầu tư thì có lúc lỗ lúc lời, nếu ai cũng chiến thắng thì ai là người chiến bại ? Nếu chỉ nhìn ngắn hạn 1-2 năm tới thì có thể lãi suất ngân hàng cao hơn, nhưng nếu 5-10 năm nữa thì ai biết được sẽ như thế nào ? Có một điều là chưa có bất kỳ nhà kinh tế học nào khuyên giữ tiền mặt (kể cả đô la) là điều khôn ngoan cả. Còn chuyện đầu tư vào kênh nào để bảo toàn giá trị tài sản và sinh lời thì tùy ở mỗi người.

Tập Lái
18/9/14
16
44
13
36
Các bác cứ bình tĩnh. Như mình thì mình mua PMH để ở trong tương lai (vì mình thấy đây là nơi đáng sống), tuy vậy hiện tại chưa ở nên cho thuê (mình thấy cũng khá ổn)

Hạng F
20/11/14
5.086
12.190
113
@thai.bds: trong đầu tư có 1 khái niệm thông dụng là chi phí cơ hội ( opportunity cost): có nghĩa trong cùng 1 thời điểm với cùng 1 số vốn nhất định thì mỗi nhà đầu tư sẽ đứng trước một số cơ hội đầu tư khác nhau ( vàng, địa ốc, gửi bank, kinh doanh nhà hàng...). Chi phí cơ hội là khoản lợi tức cao nhất mà anh ta sẽ có được khi đầu tư vào 1 trong số các cơ hội nêu trên ( khi bỏ vốn vào bds thì không bỏ vốn vào gửi ngân hàng, mua vàng, kinh doanh ăn uống và ngược lại)
Nhưng chi phí cơ hội của từng nhà đầu tư là khác nhau do mối quan hệ , kiến thức, trình độ, môi trường sống của từng người khác nhau.
Ví dụ: năm 2014 tôi và bạn Tèo cùng có 1, 5 tỏi và đều muốn đi đầu tư. Bạn Tèo do có bí kíp nấu ăn ngon nên trong các cơ hội gồm: mua cc cho thuê ( lợi tức sinh lợi khoảng 5,5%/năm) , gửi bank ( lãi xuất 5%/năm), và kinh doanh nhà hàng ( lợi tức 12%/ năm do Tèo nấu ăn ngon vàdđã có sẵn nguồn khách). Như thế, chi phí cơ hội của Tèo là 12% ( đầu tư nhà hàng)
Còn tôi thì chỉ biết 2 kênh có thể đầu tư là mua cc cho thuê (lợi tức sinh lợi 5,5%/năm), gửi bank ( lãi xuất 5%/năm). Như vậy chi phi cơ hội của tôi là 5,5% (mua cc cho thuê)
Như vậy, bản thân Tèo và tôi đều có q/đ đúng là đầu tư vào lãnh vực mà sẽ sinh lợi nhiều nhất cho mình (chi phí cơ hội cao nhất) mặc dù ở 2 lĩnh vực có mức sinh lợi khác nhau: đối với Tèo thì đầu tư vào cc cho thuê là không phù hợp. Nhưng với tôi đầu tư vào cc cho thuê là tốt nhất với tôi
Ví dụ trên sẽ giải thích cho bạn lý do tại sao cho thuê cc lợi xuất chưa hẳn là tốt nhưng nhiều người vẫn thực hiện.

Hạng D
26/8/05
3.938
23.244
133
Không ai khuyên giữ tiền cả, nhưng vấn đề là thời điểm chuyển đổi qua lại giữa tiền và tài sản. Ai ôm căn hộ khi đang sốt trên đỉnh ấy, có phải thiệt hại nặng không? Ở đấy mà bảo là cứ ôm tài sản cho chắc.

Thật ra, tranh luận chỉ thực sự có giá trị khi các thành viên không bị ràng buộc quyền lợi, ý kiến khách quan, chứ các thể loại cò vạc seo kiếm tiền nhờ bán BĐS thì làm sao phát biểu khách quan được.

Tất cả chúng ta đều hiểu, nếu nhất định phải giữ BĐS, thì đất mới chính là thứ cần nắm, chứ không phải căn hộ, vì nó xuống cấp theo thời gian.

Trừ ai mua căn hộ lúc đang khủng hoảng thì có lời, chứ nói chung, ai ôm căn hộ đều hiểu rõ, giá gần như không thay đổi trong thời gian qua, tiền cho thuê không bằng lãi suất, thậm chí nếu chịu khó, còn thấy hàng cắt lỗ, rao bằng giá gốc khá nhiều.

Nếu lý luận về lâu dài BĐS lên giá, thì hãy ôm khi nó có dấu hiệu, chứ không phải nhắm mắt thấy bu đen bu đỏ là nhảy vào. Tất nhiên, cũng có thể lời, nhưng xác suất rủi ro rất lớn, như thời sốt BĐS và chứng khoán vậy, nhưng giờ chu kỳ cực ngắn, biên độ lại thấp.

Thế vì sao sốt căn hộ? Vì chỉ phải trả trước 1 ít. Thực chất đây là đánh bạc, đòn bẩy, như chứng khoán mà thôi. Bỏ tí tiền mồi, nhưng lời gấp mấy lần nếu may mắn. Kinh tế chưa khởi sắc, chẳng qua, dân tình đang bị cuốn vào cơn sốt do CĐT tạo ra. Mấy chục nghìn căn hộ, 40 triệu/m2... tín dụng thắt chặt, cung tiền giảm... các bác có vẻ lạc quan gớm nhỉ! Người giàu thì nhiều, nhưng người ta mua đầu cơ kiếm lời, vậy thì mua rồi bán cho ai? Vậy người ta đầu cơ làm gì? Cứ từ từ, khi vãn hát, sẽ thấy rã tuồng, không gì mà vội!

Chúng ta mua căn hộ, đa phần là vấn đề tâm lý, chứ nếu phân tích lợi nhuận dòng tiền, có mà lời bằng niềm tin! Cứ đi hỏi hết các bác mua căn hộ cho thuê mà xem, có lời không thì biết! Bạn em ôm hàng đầy, em lạ gì! Ôm Starhill bây giờ, cho thuê 4.7% chưa trừ thuế thu nhập, thì hóa bằng thả gà ra đuổi à? Không phải ai giàu bỏ tiền mua căn hộ cho thuê cũng là tối ưu lợi nhuận đâu. Túi tiền mỗi người mỗi khác, không thể lý luận, người ta mua đầy ra đấy, vì nhìn túi tiền người khác mà bắt chước người ta là kiểu kinh doanh ngu nhất trong các kiểu kinh doanh, và đứa nào xúi mình làm vậy là đứa ác nhất trong các kiểu ác.

Bản thân em mua, cũng là do tâm lý, chứ nói trắng, lời m.ị.a gì! Cu em em gửi tiền ngân hàng, giờ lời hơn em rồi.

Em lạy các bác seo. Các bác bán hàng thì bán, nhưng nói chuyện đầu tư lời, em cười vỡ bụng. Hôm em mua SR North, mấy em seo bảo mua đầu tư sau lên giá. Em hỏi, thế có hàng South không, các em ấy nhanh nhẩu giới thiệu, có, nhiều căn giá thơm, cắt lỗ túa lua. Em bảo, đầu tư gì mà cắt lỗ thế này, thế anh mua bây giờ, sau này hàng cắt lỗ đầy, thì anh lời bằng mắt à? Các em ấy bảo, đầu tư dài hạn mà!!! Hehe... em chơi chứng, lạ gì đâu tư dài hạn. Dài hạn là lỗ không dám bán hay không bán được, chuyển thành nhà đầu tư chiến lược! Hehe... vì thế nên mấy ông bạn em giờ thành cổ đông chiến lược Mai Linh hết nè...

Hạng D
26/8/05
3.938
23.244
133
@thai.bds: trong đầu tư có 1 khái niệm thông dụng là chi phí cơ hội ( opportunity cost): có nghĩa trong cùng 1 thời điểm với cùng 1 số vốn nhất định thì mỗi nhà đầu tư sẽ đứng trước một số cơ hội đầu tư khác nhau ( vàng, địa ốc, gửi bank, kinh doanh nhà hàng...). Chi phí cơ hội là khoản lợi tức cao nhất mà anh ta sẽ có được khi đầu tư vào 1 trong số các cơ hội nêu trên ( khi bỏ vốn vào bds thì không bỏ vốn vào gửi ngân hàng, mua vàng, kinh doanh ăn uống và ngược lại)
Nhưng chi phí cơ hội của từng nhà đầu tư là khác nhau do mối quan hệ , kiến thức, trình độ, môi trường sống của từng người khác nhau.
Ví dụ: năm 2014 tôi và bạn Tèo cùng có 1, 5 tỏi và đều muốn đi đầu tư. Bạn Tèo do có bí kíp nấu ăn ngon nên trong các cơ hội gồm: mua cc cho thuê ( lợi tức sinh lợi khoảng 5,5%/năm) , gửi bank ( lãi xuất 5%/năm), và kinh doanh nhà hàng ( lợi tức 12%/ năm do Tèo nấu ăn ngon vàdđã có sẵn nguồn khách). Như thế, chi phí cơ hội của Tèo là 12% ( đầu tư nhà hàng)
Còn tôi thì chỉ biết 2 kênh có thể đầu tư là mua cc cho thuê (lợi tức sinh lợi 5,5%/năm), gửi bank ( lãi xuất 5%/năm). Như vậy chi phi cơ hội của tôi là 5,5% (mua cc cho thuê)
Như vậy, bản thân Tèo và tôi đều có q/đ đúng là đầu tư vào lãnh vực mà sẽ sinh lợi nhiều nhất cho mình (chi phí cơ hội cao nhất) mặc dù ở 2 lĩnh vực có mức sinh lợi khác nhau: đối với Tèo thì đầu tư vào cc cho thuê là không phù hợp. Nhưng với tôi đầu tư vào cc cho thuê là tốt nhất với tôi
Ví dụ trên sẽ giải thích cho bạn lý do tại sao cho thuê cc lợi xuất chưa hẳn là tốt nhưng nhiều người vẫn thực hiện.

Bác nói chí phải. Nhưng đau cái là giờ mới mua căn hộ để sau 2 năm cho thuê thì căng. Vì lãi suất giảm sâu khiến giá nhà đất bắt đầu tăng mạnh. Hệ quả là tìn dụng tăng, lãi suất tăng, giá sẽ lại giảm hoặc đi ngang. Khi nhận nhà, hàng ngập thị trường, cho thuê sẽ khó và không còn hấp dẫn, nếu không nói là lỗ. Kịch bản này đã xảy ra, đâu phải quá cũ để chúng ta quên!!!

• Like
Reactions: vuichoithoaimai
Tập Lái
30/6/13
1
56
28
TPHCM
@thai.bds: trong đầu tư có 1 khái niệm thông dụng là chi phí cơ hội ( opportunity cost): có nghĩa trong cùng 1 thời điểm với cùng 1 số vốn nhất định thì mỗi nhà đầu tư sẽ đứng trước một số cơ hội đầu tư khác nhau ( vàng, địa ốc, gửi bank, kinh doanh nhà hàng...). Chi phí cơ hội là khoản lợi tức cao nhất mà anh ta sẽ có được khi đầu tư vào 1 trong số các cơ hội nêu trên

E rằng bác đang hiểu sai khái niệm chi phí cơ hội.

• Like
Reactions: Sieu Xe01
Hạng B2
20/9/14
302
4.962
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
ko biết bác bị sale nào dụ cho mua hớ mấy dự án rồi mà có ác cảm với sale thế, những người có tiền mà mua nhà vì gái dụ ngọt, vì sale nói khéo vẫn bị chửi là ngu đấy ạ(sau này bán cắt lỗ tự chửi mình ngu chứ chả cần ai chửi), bác cứ nghĩ sale nào cũng nói bã bọt mép để mục đích cuối cùng là xúi khách hàng mua nhà, để lấy được hoa hồng ạ? e chả thuộc cái giống ấy, em tư vấn nhiệt tình, theo hiểu biết của em, các bác có tiền các bác tự hiểu, tự phân tích được lời lỗ thế nào. E gọi điện đến lần thứ 2 khách không nghe máy thì tự hiểu là bye bye, chứ chả dám làm phiền nhắn tin hay lấy số khác gọi. bla. bla. Nếu bác nào cũng thấy được đầu tư vào căn hộ, nhà đất thời điểm này lỗ như thế nào thì sao không gửi hết ngân hàng đi cho lãi cao hơn, hay nó đì lãi suất xuống rồi đến lúc giá nhà đất lên lại tiếc, lại than. Cái thời đất sốt có ai biết trước không, lúc ấy nhiều người gửi tiền ngân hàng có tiếc không? quá khứ rồi thì không nên nói lại, hiện tại các bác nhận định như thế nào thì tương lai mới có câu trả lời rõ nhất. Nếu bác nói chuyện cái kiểu phân biệt sale với kẻ có tiền thì em xin lui ko chòi mâm trên nữa, chỉ để người có tiền tự phân tích cho nhau hiểu sẽ dễ hơn, sẽ tốt hơn, nếu bác không thẹn với lòng, tự cao tự đại thì cũng đừng hỏi sale thêm 1 câu nào nữa, chúng nó toàn nói ngọt, toàn dụ mình mua hàng thôi chứ biết cái đếch gì

Hạng F
20/11/14
5.086
12.190
113
Cá nhân tôi luôn mong các bạn sale vào trao đổi: người bán người mua người môi giới..... càng nhiều ý kiến càng hay. Còn q/đ đầu tư ở đâu mua cái gì tự tôi tính toán không ai can thiệp cả

Hạng D
26/8/05
3.938
23.244
133
ko biết bác bị sale nào dụ cho mua hớ mấy dự án rồi mà có ác cảm với sale thế, những người có tiền mà mua nhà vì gái dụ ngọt, vì sale nói khéo vẫn bị chửi là ngu đấy ạ(sau này bán cắt lỗ tự chửi mình ngu chứ chả cần ai chửi), bác cứ nghĩ sale nào cũng nói bã bọt mép để mục đích cuối cùng là xúi khách hàng mua nhà, để lấy được hoa hồng ạ? e chả thuộc cái giống ấy, em tư vấn nhiệt tình, theo hiểu biết của em, các bác có tiền các bác tự hiểu, tự phân tích được lời lỗ thế nào. E gọi điện đến lần thứ 2 khách không nghe máy thì tự hiểu là bye bye, chứ chả dám làm phiền nhắn tin hay lấy số khác gọi. bla. bla. Nếu bác nào cũng thấy được đầu tư vào căn hộ, nhà đất thời điểm này lỗ như thế nào thì sao không gửi hết ngân hàng đi cho lãi cao hơn, hay nó đì lãi suất xuống rồi đến lúc giá nhà đất lên lại tiếc, lại than. Cái thời đất sốt có ai biết trước không, lúc ấy nhiều người gửi tiền ngân hàng có tiếc không? quá khứ rồi thì không nên nói lại, hiện tại các bác nhận định như thế nào thì tương lai mới có câu trả lời rõ nhất. Nếu bác nói chuyện cái kiểu phân biệt sale với kẻ có tiền thì em xin lui ko chòi mâm trên nữa, chỉ để người có tiền tự phân tích cho nhau hiểu sẽ dễ hơn, sẽ tốt hơn, nếu bác không thẹn với lòng, tự cao tự đại thì cũng đừng hỏi sale thêm 1 câu nào nữa, chúng nó toàn nói ngọt, toàn dụ mình mua hàng thôi chứ biết cái đếch gì

Sai.
Các em seo bán hàng cho mình rất dễ thương. Vì đứa nào hay huyên thuyên, mình từ chối ngay từ đầu. Mình vẫn giữ liên lạc để tìm hiểu dự án mới. Các em vẫn gọi mình để hỏi mình có bán lại hàng hay mua thêm hàng.
Mình chả ác cảm gì với seo cả. Mình chỉ ác cảm với loại hay hót và nói linh tinh, mà loại ấy trên này nhiều, thường đội lốt, nhưng khá thô.

Status
Không mở trả lời sau này.