Hạng B2
12/2/11
461
465
63
44

Clip em đã cắt ngắn gọn các bác xem qua tình huống :)

CSGT: Anh phạm lỗi vượt đèn vàng. Đến đèn vàng phải chạy chậm và dừng lại.
Em: Vậy nghĩa là mình phạm lỗi vượt đèn vàng?
CSGT: Đúng vậy, lỗi vượt đèn vàng.
Em: ok (quay lại xe lấy giấy tờ + start ghi âm)

Em quay lại đưa giấy tờ và hỏi lần nữa: Vậy là lỗi vượt đèn vàng đúng không anh?
CSGT: Đúng rồi.
Em sẵn sàng nhận biên bản, suy nghĩ trước là sẽ nhờ CSGT ghi dùm vào ý kiến là "vượt đèn vàng", vì trên lỗi chắc chắn sẽ ghi "không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông".
CSGT... trả giấy tờ lại: lần này tui nhắc nhở...

Nói chung thái độ anh CSGT không có gì đáng phàn nàn. Kinh nghiệm lần này rút ra là, nói chuyện với mấy ổng cứ lịch sự, nhã nhặn, ngắn gọn súc tích... Khỏi tranh cãi mất thì giờ mà còn sợ gặp quần chúng. Tự mấy ổng cũng hiểu cái gì phạt được & không phạt được :)

Em post bài này không nhằm tranh luận đi thế nào là đúng nhe. Lúc đó xe đông em cũng không nhớ rõ lắm. Chỉ thấy còn xanh thì tiếp tục đi. Coi lại clip em mới thấy lúc đó đèn đếm giờ mới tắt :)

Em chỉ lái xe theo tôn chỉ an toàn, tôn trọng pháp luật. Nếu sai thì chịu phạt. Chúc mọi người giữa tuần vui vẻ :)

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
lỗi này sắp được sửa đổi bổ sung nên a xxx tập xài trước :p

Hạng B2
20/3/14
431
249
63
Bác chủ đánh phủ đầu trước lỗi... vì xxx đã nói bác bị lỗi vượt đèn vàng

A1
14/12/03
2.555
4.253
113
1. Bàn về lỗi "vượt đèn vàng": lỗi này chính xác. Luật quy định các phương tiện phải dừng trước vạch sơn khi đèn vàng, trừ các xe đã qua vạch sơn thì được phép đi tiếp.
2. Bàn về clip hành trình xe bác: trong clip rõ ràng xe bác qua vạch sơn ngang khi còn đèn xanh, chưa chuyển sang vàng nên khi đèn vàng bác đi tiếp là đúng.

Công nhận camera hành trình đầu tư ít nhưng chỉ cần bị dừng xe vài lần là gỡ vốn ha.

Tập Lái
18/11/13
47
24
8
1. Bàn về lỗi "vượt đèn vàng": lỗi này chính xác. Luật quy định các phương tiện phải dừng trước vạch sơn khi đèn vàng, trừ các xe đã qua vạch sơn thì được phép đi tiếp.
2. Bàn về clip hành trình xe bác: trong clip rõ ràng xe bác qua vạch sơn ngang khi còn đèn xanh, chưa chuyển sang vàng nên khi đèn vàng bác đi tiếp là đúng.

Công nhận camera hành trình đầu tư ít nhưng chỉ cần bị dừng xe vài lần là gỡ vốn ha.
Bác ghi giùm điều nào đi bác.

Hạng D
30/4/14
1.139
16.559
113

Em quay lại đưa giấy tờ và hỏi lần nữa: Vậy là lỗi vượt đèn vàng đúng không anh?
Em sẵn sàng nhận biên bản, suy nghĩ trước là sẽ nhờ CSGT ghi dùm vào ý kiến là "vượt đèn vàng", vì trên lỗi chắc chắn sẽ ghi "không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông".

Nói chung thái độ anh CSGT không có gì đáng phàn nàn. Kinh nghiệm lần này rút ra là, nói chuyện với mấy ổng cứ lịch sự, nhã nhặn, ngắn gọn súc tích... Khỏi tranh cãi mất thì giờ mà còn sợ gặp quần chúng. Tự mấy ổng cũng hiểu cái gì phạt được & không phạt được :)

Em post bài này không nhằm tranh luận đi thế nào là đúng nhe. Lúc đó xe đông em cũng không nhớ rõ lắm. Chỉ thấy còn xanh thì tiếp tục đi. Coi lại clip em mới thấy lúc đó đèn đếm giờ mới tắt :)

Em chỉ lái xe theo tôn chỉ an toàn, tôn trọng pháp luật. Nếu sai thì chịu phạt. Chúc mọi người giữa tuần vui vẻ :)
Bác xử lý quá chính xác, em sẽ học hỏi vụ để giấy tờ xe lại và quyết định ghi âm hay không khi chuẩn bị trình giấy tờ xe và nhớ đọc rõ lại lỗi các chú ấy phán để họ xác nhận. Rất hay mà kín đáo.

Em cũng xác định, bị bắt lại vì lỗi sai đi nữa thì nói chuyện với các CSGT nên nhẹ nhàng, từ tốn, việc ghi âm ghi hình mình nghĩ cũng không nên xin xỏ gì hết, thực hiện và không cần thông báo vì nếu yêu cầu thì đa phần không ai muốn trừ phi họ xác định họ đúng hoàn toàn, tránh gây chiến, ra vẻ nắm luật để tranh cãi, kích động họ sử dụng lực lượng QCBX thì thiệt hại sẽ là chúng ta.

Để không mất thời gian của 2 bên, làm như bác tsaigon là chuẩn nhất, xác định lỗi, biết mình không sai, yêu cầu lập biên bản với đúng lỗi họ đã nói, các bác sẽ "bị đuổi đi" nhẹ nhàng mà 2 bên đều vui vẻ :D

• Like
Reactions: tsaigon
Hạng D
15/3/12
1.499
2.609
113

bác chủ sai tòe loe nếu có tình huống đèn đã chuyển qua vàng mà vẫn đi tiếp(700k,),goc này có QCBX đúng ở phía trước quán cafe đối diện với vvij trí của các CSGT.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ntt61 and Air Bag
Hạng B2
21/7/14
199
468
63
34
Tp.HCM
là sao bác chủ? Vượt đèn vàng là không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông, phạt 800k? sao xxx trả lại giấy tờ? em không hiểu?