Tập Lái
18/11/13
47
24
8
điểm L,khoản 3,điều 5 (171)
Như vậy đúng là có quy đinh trong luật rồi, nhưng nghĩ lại thấy quy định này nó làm sao ấy. Từ lúc nhìn thấy đèn vàng, phản xạ dừng xe, khoảng đường phanh, chắc chắn là có trường hợp vượt đèn vàng bất khả kháng rồi.

Hạng C
25/11/13
618
743
93
Em không bàn vụ đèn đỏ-đèn vàng, luật thì như bác Air Bag đã nói, nhưng cái thằng chỉ bác vào có vẻ không phải là CSGT, chắc tụi giả danh thôi, chứ CSGT có học hành đàng hoàng thì họ dùng gậy làm tín hiệu, theo điều lệnh, còn tụi giả danh đâu có học hành gì, tụi nó dùng tay chỉ như đám côn đồ thôi ! Khả năng bác gặp cướp, nó thấy khó hốt nên bỏ qua.
Ra hiệu lệnh dừng không đúng mình bỏ đi luôn thì sao bác nhỉ?

Tập Lái
1/7/13
39
46
18
1. Bàn về lỗi "vượt đèn vàng": lỗi này chính xác. Luật quy định các phương tiện phải dừng trước vạch sơn khi đèn vàng, trừ các xe đã qua vạch sơn thì được phép đi tiếp.
điểm L,khoản 3,điều 5 (171)

Các bác cho em hỏi, trong trường hợp như thế này thì đèn vàng nó khác đèn đỏ ở chỗ nào?

Hạng D
28/3/12
3.364
57.415
113
51

Clip em đã cắt ngắn gọn các bác xem qua tình huống :)

CSGT: Anh phạm lỗi vượt đèn vàng. Đến đèn vàng phải chạy chậm và dừng lại.
Em: Vậy nghĩa là mình phạm lỗi vượt đèn vàng?
CSGT: Đúng vậy, lỗi vượt đèn vàng.
Em: ok (quay lại xe lấy giấy tờ + start ghi âm)

Em quay lại đưa giấy tờ và hỏi lần nữa: Vậy là lỗi vượt đèn vàng đúng không anh?
CSGT: Đúng rồi.
Em sẵn sàng nhận biên bản, suy nghĩ trước là sẽ nhờ CSGT ghi dùm vào ý kiến là "vượt đèn vàng", vì trên lỗi chắc chắn sẽ ghi "không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông".
CSGT... trả giấy tờ lại: lần này tui nhắc nhở...

Nói chung thái độ anh CSGT không có gì đáng phàn nàn. Kinh nghiệm lần này rút ra là, nói chuyện với mấy ổng cứ lịch sự, nhã nhặn, ngắn gọn súc tích... Khỏi tranh cãi mất thì giờ mà còn sợ gặp quần chúng. Tự mấy ổng cũng hiểu cái gì phạt được & không phạt được :)

Em post bài này không nhằm tranh luận đi thế nào là đúng nhe. Lúc đó xe đông em cũng không nhớ rõ lắm. Chỉ thấy còn xanh thì tiếp tục đi. Coi lại clip em mới thấy lúc đó đèn đếm giờ mới tắt :)

Em chỉ lái xe theo tôn chỉ an toàn, tôn trọng pháp luật. Nếu sai thì chịu phạt. Chúc mọi người giữa tuần vui vẻ :)
Lỗi này chưa có chế tài nên gọi vô nhắc nhở.

Xanh 1-2 giây thì đứng lại cho rồi. Cô gái xe máy bên trái chủ động dừng trước kìa.
Như thế này mới là văn hóa

• Like
Reactions: Thanhvuong
Hạng C
29/5/13
631
217
43
42
Trước em đi đường dẩn CT SG-TL đèn xanh con 4 s vẩn bị ngoắc vào bảo vượt đèn đỏ ... em thì không đôi co nhiều, lạ nói nhỏ anh ấy 1 câu là xe có CAM lại tui mở cho xem ... tưởng hắn cho đi ai dè hắn chui luôn vào xe em mở cho coi ... xem xong thì điêp khúc cũ hỏi thăm đủ điều ... sao anh không nói sớm tui cho anh đi rồi :) mấy vụ này phải có CAM chứ đừng cãi nhau mệt lắm.

Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn
Từ xa ngó chừng đèn đếm ngược,nhắm còn vài giây đèn xanh thì chạy chậm lại 1 chút rồi dừng đèn vàng hay đỏ .Cố qua 1-2 s chỉ sợ trẻ trâu nó lao vào hông vợ 2 ,tội nghiệp em nó phải nằm thẩm mỹ viện vài tuần thì mất 1-2 s có đáng gì đâu !
Đồng ý

Hạng B2
11/8/14
124
659
93
Xanh 1-2 giây thì đứng lại cho rồi. Cô gái xe máy bên trái chủ động dừng trước kìa.
Xanh 1,2 giây mà đứng lại coi chừng có 2b phía sau đang phi nước đại nhe bác