Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn
chimanthit777 nói:
QL13 xe con được chạy 2 lane. Còn nếu trong trường hợp bác chủ nêu thì lane giữa xe con không được lưu thông thì xe B cố gắng xin vượt, nếu xe A vẫn trơ ra thì chịu nếu không muốn vi phạm luật GT...
CHính xác

Hạng C
5/7/13
574
15
18
Lý ra bác phải vẻ hình xe B đang ở sau A cho dể hiểu,khó là ở cách đặt câu hỏi của bác,chớ ra thực tế xử lý bình thường thôi ạ?...có gì đâu,xe A chạy 50 km/ giờ còn lẹ đó,khi nó bẩy mình nó chạy 30 km thôi...

Tập Lái
17/11/13
33
0
0
Nếu đi sau A mà cứ chạy với tốc độ 50/80 thì mình xin vượt trái , nếu không cho thì chịu khó chút thôi

Còn vào Land trong dành cho xe tải và xe khách thì cũng khó khi gặp xxx

Đường 3 Land thì xe con được đi 2 Land mà nhỉ

Xin thêm ý kiến

Hạng B2
9/8/13
142
21
18
1/ Đường QL 13 hướng từ BD ve TPHCM phân làn y như hình nhe pác, hướng đi thì oto con đc đi 2 làn 80km/h nhưng về thì phân làn như hình. Lúc về em thấy xe con khác cứ vượt phải đi vào làn xe tải ầm ầm khi xe chạy trước em lại chạy có 40-50km/h thôi, nhưng theo biển báo thì rõ là vượt vậy là sai??
2/ Giả sử tình huống trên xe A nhường đường cho xe B vượt thì phải lấn qua bên phải (làn xe tải) => vậy thì xe A lại vi phạm lưu thông sai làn đường sao? Thật khó hiểu
3/ Mời các pác tham khảo thêm link này nhé, theo link này thì rõ ràng ko đc vượt, vậy chẳng lẽ cứ đi rùa bò vậy sao?: Vì tài khoản e ko add link được nên phiền các pác gõ trong Google dòng vuot xe the nao la dung trang của antoangiaothong là có tình huống nhé!

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
sgb345 nói:
luckysunlight nói:
Em mượn tạm ảnh này nhưng tình huống như sau:
e56suaoto26ok2.jpg.ashx
Xe A vì lý do nào đó chạy với tốc độ chậm khoảng 50km/h. Xe B trong trường hợp chạy phía sau xe A (chạy đúng land) muốn vượt xe A thì phải làm sao vậy các pác? Cụ thể là Quốc lộ 13 đường đi Bình Dương, nếu lấn qua land bên phải sẽ bị lỗi đi sai land đường, nhưng xe A vẫn chạy như vậy hoài thì phải làm sao? chẳng lẽ cứ phải chạy 50km/h trong khi land này được chạy 80km/h.

Theo luật, một làn đường nếu cho xe to hơn (ví dụ xe tải, xe khách) đi vào thì xe con có quyền được đi vào nếu không có cắm biển cấm xe ô tô.
Như vậy, xe con đi làn bên phải, tốc độ 64 km/h là không phạm luật.
Xe con chạy làn bên ngoài 50 km/h thì kệ nó, xe mình cứ chạy làn trong 64kmh là từ từ sẽ qua mặt xe kia. Mình cũng không cần xi nhan phải. Trường hợp này là "làn ai nấy chạy, không có lỗi vượt phải" ở đây, bác à.
Bắt giò bác chút, vẫn vi phạm luật có thể bị nhắc nhở nhưng không phạt nhá :D.

Hạng D
11/6/11
1.166
2.178
113
sgb345 nói:
Theo luật, một làn đường nếu cho xe to hơn (ví dụ xe tải, xe khách) đi vào thì xe con có quyền được đi vào nếu không có cắm biển cấm xe ô tô.
Xe con chạy làn bên ngoài 50 km/h thì kệ nó, xe mình cứ chạy làn trong 64kmh là từ từ sẽ qua mặt xe kia. Mình cũng không cần xi nhan phải. Trường hợp này là "làn ai nấy chạy, không có lỗi vượt phải" ở đây, bác à.
Bác trích dẫn luật giúp em được không? làn xe nào xe đó chạy mới đúng chứ làm gì xe con chạy qua làn xe khách, xe tải được. Ở đường Nguyễn Ái Quốc ( Biên Hòa ) xe con chỉ được chạy làn ngoài cùng, chạy qua làn bên cạnh ( xe khách, xe tải ) bị bắt hết, một số tuyến đường khác cũng vậy

Hạng B2
9/8/13
142
21
18
1/ Đường QL 13 hướng từ BD ve TPHCM phân làn y như hình nhe pác, hướng đi thì oto con đc đi 2 làn 80km/h nhưng về thì phân làn như hình. Lúc về em thấy xe con khác cứ vượt phải đi vào làn xe tải ầm ầm khi xe chạy trước em lại chạy có 40-50km/h thôi, nhưng theo biển báo thì rõ là vượt vậy là sai??
2/ Giả sử tình huống trên xe A nhường đường cho xe B vượt thì phải lấn qua bên phải (làn xe tải) => vậy thì xe A lại vi phạm lưu thông sai làn đường sao? Thật khó hiểu
3/ Mời các pác tham khảo thêm link này nhé, theo link này thì rõ ràng ko đc vượt, vậy chẳng lẽ cứ đi rùa bò vậy sao?: Vì tài khoản e ko add link được nên phiền các pác gõ trong Google dòng vuot xe the nao la dung trang của antoangiaothong là có tình huống nhé!
-----------------------

Vậy cuối cùng là phải sử lý thế nào cho đúng đây các pác? Ko lẽ cứ canh ko có CSGTthì vượt đại như các pác nói trên, hên thì ko sao còn xui thì....:confused:??

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
luckysunlight nói:
Vậy cuối cùng là phải sử lý thế nào cho đúng đây các pác? Ko lẽ cứ canh ko có CSGTthì vượt đại như các pác nói trên, hên thì ko sao còn xui thì....:confused:??
Bác có chắc QL 13 hướng từ BD về TPHCM phân làn y như hình của bác không..?? em nhớ là xe con được chạy 2 lane, trên bb phân làn thì lane giữa không vẽ hình xe con mà chỉ ghi là "xe dưới 9c được phép lưu thông"...bác kt lại xem sao...

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
inmylife9999 nói:
sgb345 nói:
Bác trích dẫn luật giúp em được không? làn xe nào xe đó chạy mới đúng chứ làm gì xe con chạy qua làn xe khách, xe tải được. Ở đường Nguyễn Ái Quốc ( Biên Hòa ) xe con chỉ được chạy làn ngoài cùng, chạy qua làn bên cạnh ( xe khách, xe tải) bị bắt hết, một số tuyến đường khác cũng vậy

Csgt bắt phạt khi xe con chạy trên làn mà xe tải xe khách chạy được là họ bắt sai luật, bác ui.

1- Một trong các nguyên tắc cơ bản nhất của tổ chức giao thông là "đường giao thông, nếu không có cắm biển cấm thì xe được đi vào", chứ không phải "đường giao thông, nếu có cắm biển cho phép vào thì xe mới được đi vào".
Bác thấy điều này có đúng không?

2- Trong luật quy định, để cấm phương tiện đi vào một con đường hoặc một làn đường, bắt buộc phải cắm biển cấm.
Các biển cấm này được ghi cụ thể trong luật, từ biển số 103 đến biển số 120.

3- Trong luật chỉ có các biển cấm riêng từng loại xe "không phải là xe con" đi vào làn chỉ cho phép xe con đi vào (có biển cấm xe tải, xe khách), chứ luật không có biển "cấm xe con nhưng vẫn cho xe tải, xe khách đi vào" → luật cho phép xe con mặc nhiên được đi vào tại những đường mà xe tải, xe khách đi vào được.

4- Đoạn đường nào có cắm biển cấm xe con (biển số 103) có nghĩa các loại ô tô khác to hơn cũng không được đi vào đó.

Hình #1: luật quy định Bắt buộc phải cắm biển cấm khi muốn cấm phương tiện đi vào phần đường làn đường nào đó.

Vượt trong tình huống này thế nào vậy các pác?

Mời bác xem thêm về chủ đề này theo link dưới đây, bác nhé.
[link]http://www.otosaigon.com/forum/FindPost/7856778[/link]

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
luckysunlight nói:

Bác nhìn thấy không rõ rồi, cả 2 hướng đều như vậy, oto con vượt ở lane giữa là đúng.

Hèn gì em đi QL13 cứ thấy oto con cứ bám con lươn mà chạy, thậm chí chạy sau những chiếc đang bò 40-50km/h giống như bác chủ.