Hạng C
5/2/05
892
2.292
93
Bác hỏi làm tôi nhớ lại chuyện của mình. Quãng 2019, tôi cũng có ý định mua xe 7 chỗ nên dẫn vợ đi xem, san, sorento (bản cũ), và con xe tàu zotye z8l.

Dẫn vợ vào showroom Hyundai, chú sale loe xoe chạy ra, thấy tôi so sánh santa fe với xe tàu liền biến mất trong 1 nốt nhạc, ko thèm tiếp (lúc đó bản full san ra giấy khoảng hơn 1,4 tỷ, có kèm lạc).

Suy đi tính lại, qđ quất con zotye z8l (hơn 700tr ra giấy), đến h chạy được hơn 4v, ơn giời xe lành, ko bệnh tật gì, chưa thấy rụng bánh lần nào (chắc do ăn ở tốt). Cứ bảo dưỡng tốt, đi ko phá thì 5, 7 năm ko vấn đề.

Tôi không khuyên anh mua xe tàu, nhưng suy cho cùng xe cũng là tiêu sản, trừ phi xây dựng hình ảnh thì phải mer/bmw, còn đám bình dân như nhau hết.

Hạng D
24/2/20
4.422
7.286
113
37
Cái máy lạnh Honda Sensing khắc phục rồi. Chở 7 mà chưa bao giờ phải mở giàn sau, mở lên khách kêu tắt dù để 26-27 độ.
Loa cũng ko tệ đâu.
Ngáo giá thật mà chuyên chạy KM tặng thuế nên tinh ra giá đó thêm vài chục lăn bánh thôi cũng đâu vào đó.
Cá nhân dùng CRV SENSING rất thích và ko hối hận.
Loa ko tệ nhưng ko thể hay bằng bose hay harman kardon được, giờ lấy thì miễn phí thuế trước bạ đang rất thơm, còn gói an toàn thì i-activesense của mazda nhiều chức năng hơn sensing của honda trong khi san lại ko có rada.Nhưng phải công nhân honda lái sướng nhất trong 3 con này.

• Like
Reactions: Mr. BMW318i
Hạng D
24/2/20
4.422
7.286
113
37
Bác hỏi làm tôi nhớ lại chuyện của mình. Quãng 2019, tôi cũng có ý định mua xe 7 chỗ nên dẫn vợ đi xem, san, sorento (bản cũ), và con xe tàu zotye z8l.

Dẫn vợ vào showroom Hyundai, chú sale loe xoe chạy ra, thấy tôi so sánh santa fe với xe tàu liền biến mất trong 1 nốt nhạc, ko thèm tiếp (lúc đó bản full san ra giấy khoảng hơn 1,4 tỷ, có kèm lạc).

Suy đi tính lại, qđ quất con zotye z8l (hơn 700tr ra giấy), đến h chạy được hơn 4v, ơn giời xe lành, ko bệnh tật gì, chưa thấy rụng bánh lần nào (chắc do ăn ở tốt). Cứ bảo dưỡng tốt, đi ko phá thì 5, 7 năm ko vấn đề.

Tôi không khuyên anh mua xe tàu, nhưng suy cho cùng xe cũng là tiêu sản, trừ phi xây dựng hình ảnh thì phải mer/bmw, còn đám bình dân như nhau hết.
Vẫn biết xe là tiêu sản nhưng xe tàu nó tiêu ghê quá, rồi sau này đổi xe khó bán lại lắm chưa kể vụ bảo dưỡng khó vì ít đại lý.Không lẽ đi vài năm bác vứt luôn chiếc xe (trừ khi bác giàu quá ko quan tâm tới việc bán lại )

Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Em chỉ mới lái thử CR-V và San, Sò mới chưa được thử nên nếu là em thì sẽ chọn Sò máy dầu :D

• Like
Reactions: huyb9
Hạng D
15/9/17
2.726
2.107
113
39
3 con đó không thích chiếc nào hết. Nhắm mắt lấy đại con CRV cho khỏi nhứt đầu.

• Like
Reactions: Mr. BMW318i
Hạng D
24/4/17
1.867
1.486
138
34
Em cũng từng như bác cách đây 2 năm sau khi đi xem và lái thử nhẵn mặt tại các showroom thì xin phép có vài ý kiến như sau:
-cx5 full và crv ko nên so với san mà phải là cx8 full, sorento mới so được với san.
-cx5 lái ngon, opption nhiều, máy êm và lành nhưng hơi ồn,hay lắc ngang khi chạy tốc độ cao nên người ngồi sau dễ say xe(cx8 ít lắc ngang hơn), thân vỏ mỏng và mắc bệnh moto gương kinh niên.
-crv lái ngon nhất, tiết kiệm xăng(máy 1.5), ăn chắc mặc bền nhưng xe ồn,loa thường, dàn lạnh kém, hàng 3 chật chội và honda hơi ngáo giá.
-san rộng rãi, đầm chắc,opption ngập ngụa bác cứ nhìn doanh số là hiểu nhưng volang nhẹ chạy tốc độ cao hơi run, treo sau hơi cứng, đèn hơi tối.
-Nếu bác lấy san thì nên lấy máy dầu cho khỏe , tiết kiệm nhiệu liệu và dễ thanh khoản khi bán lại.
Phần còn lại mời các bác cho ý kiến tiếp.
Có thêm lựa chọn cho gia đình là carnival
Tuy cao lớn hơn mấy e kia nhưng đi bao sướng, bao khoẻ

Hạng D
24/9/13
1.111
1.455
113
Santafe cảm giác rộng rãi êm ái đi khỏe người hơn mấy con còn lại, bác đi thử biết ngay thôi. Ngồi santafe cảm giác hưởng thụ hơn nhiều, ghế có làm mát lưng nó sướng gì đâu, nghe nhạc thì như hi-end sướng dàn âm thanh có tích hợp sẵn ampli rời mà.
Né CRV bán lại siêu mất giá ra, dẫn động 2 bánh không so được dẫn động 4 bánh trên Santafe đâu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
28/7/13
309
381
63
View attachment 2587102*Ảnh minh họa

Em xin chào các cụ. Đây là lần đầu tiên em mua xe. Hiện tại kinh tế em có khoảng 1,350 tỷ quay đầu, đang lăn tăn giữa bản full của 3 dòng:
  • MAZDA CX-5 2.5L SIGNATURE PREMIUM AWD
  • CRL 1.5 L
  • SANTAFE XĂNG CAO CẤP
Mong các cụ tư vấn cho em thấy rõ điểm mạnh điểm yếu của từng dòng để em có quyết định sáng suốt. Chân thành cảm ơn các bác
Nếu bác mua xe lần đầu thì nên chọn mức giá vừa phải, đi một vài năm đổi xe nâng cấp khỏi lăn tăn. Vì vậy tạm loại trừ SantaFe full.

Trong các xe gầm cao full option tầm 1 tỷ thì CX5 2.5 và CRV-L đều là những lựa chọn hợp lý. Nếu nhu cầu chỉ 5 chỗ và thích AWD thì chọn CX5. Nếu cần 7 chỗ (5+2) và thích Honda Sensing thì chọn CRV.

Nếu các yếu tố trên đều không quan trọng với bác, vậy thì cứ lái thử cả hai em, đàm phán giá mạnh vào. Thích em nào (hoặc có khuyến mãi nhiều) thì chọn em đó, không cần lăn tăn :D