Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Thấy bài phân tích hay về thuế mua bán nhà đất của luật sư Nguyễn Hữu Phước đăng trên tờ Thời báo Kinh tế Sài Gòn Online. Vấn đề này nhiều bác cũng quan tâm và cũng đã có bài đăng trên OS, tuy nhiên hệ thống được như luật sư Phước thì chưa thấy ai thể hiện. Mời các bác đọc cho vui và tìm kiếm kinh nghệm nhé:
http://www.thesaigontimes...2010%281.029%29/33452/

Hạng D
14/5/08
2.536
21.229
113
Nhân tiện chia xẻ kinh nghiệm 1 chút, mình bán nhà trên quận 7, mình xin chủ đầu tư xác nhận nhà của mình là mua lại của người khác nên được áp thuế 2%, nếu giấy xác nhận là mua trực tiếp từ CĐT thì áp thuế 25%.

Các dự án khác chắc cũng thế, tùy tình hình mà chọn 2 hay 25%

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
koonjang nói:
Nhân tiện chia xẻ kinh nghiệm 1 chút, mình bán nhà trên quận 7, mình xin chủ đầu tư xác nhận nhà của mình là mua lại của người khác nên được áp thuế 2%, nếu giấy xác nhận là mua trực tiếp từ CĐT thì áp thuế 25%.

Cái này làm sao có được hả bác ??? E cũn gmua lại của người khác nhưng đã chuyển tên chủ sở hưũ trên HĐ với CDT rồi =>> theo bác vậy thì mình khg né được cái 25% ???

Hạng D
1/8/09
3.039
14
38
tp.hcm
Em thấy chủ yếu là nộp 2%, khi nào bán nhà hay đất bị lỗ thì tính theo 25% để khỏi phải nộp thuế (nếu có hợp đồng mua bán công chứng).

Hạng D
14/5/08
2.536
21.229
113
củ cải nói:
koonjang nói:

Cái này làm sao có được hả bác ??? E cũn gmua lại của người khác nhưng đã chuyển tên chủ sở hưũ trên HĐ với CDT rồi =>> theo bác vậy thì mình khg né được cái 25% ???

À, chủ đầu tư của mình là bạn PMH đang bị dìm hàng, hehehehe. Bạn này thì chuyên nghiệp, lúc nào cũng hỗ trợ tốt

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Nước đục mới có cá, cách tính thuế nó mập mờ thì mấy bác xxx mới có ăn, vậy thôi có gì mà thắc mắc nhỉ ????

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Em chi 'thu' vô, chưa bán nên cũng không rõ :D. Theo kinh nghiệm của em như sau:

1) Tùy thuộc vào giữa người bán và mua thỏa thuận với nhau. Trường hợp người bán "bao luôn giấy tờ, thuế- có nghĩa là có thuế trước bạ... thì các bác yêu cầu, giao kèo trước giá thực tế, sẽ có lợi sau này nếu mình muốn bán lại. Do người bán muốn đóng thuế TNCN ít và 'dụ" mình rằng khai thấp để thuế trước bạ thấp ( ngay cả khi KHÔNG bao sang tên) thì cũng không nên. VD tháng 7, 2010 em đóng thuế trước bạ 0.5%/giá trị hợp đồng. Vì thuế VN hay thay đổi, tùy tưng thời điểm mau bán nên cập nhật lại thuế suất.
2) Năm 2008, em "ngu muội" mới để cho người bán "bao luôn giấy tờ, thuế"... nên mua nhà ngay F10, PN ma nó ghi có 350 chai ( chủ trước nó ghi 320 chai)... khi đó dự định mua ở lâu dài và tính đập xây lại nên cho "nó muốn ghi bao nhiêu thì ghi" , nên bây giờ nếu muốn bán cũng phải suy nghĩ lại và "dụ" ai mua giá thấp HĐMB ( ví dụ 400 chai) ; nên tính 25%/50 chai. Nếu tính kiểu 2% va giá trị 4 tỷ thì khi "khai thuế TNCN + kèm theo " tờ khai thuế trước bạ cũ (khi đó tính chỉ có 350 chai, khi đóng thuế TNCN và trước bạ phải nộp lại tờ này ) thi cơ quan thuế có "chấp nhận" không???
3) Nếu làm tờ cam kết trên phường chỉ sở hữu 1 căn nhà thì miễn thuế TNCN ( không đóng 2% hay 25%).

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
koonjang nói:

2% hay 25%?

Trường hợp của bác giống như trong trang sau:
http://thegioibatdongsan....n-can-ho-2-hay-25.html
bác tham khảo thêm nhé!

Tập Lái
11/8/10
40
0
0
Cứ rẻ nhất mà làm, bạn mua căn nhà 3 tỷ, đòi làm HD thật, sau 1 năm bạn có dám khai bán 3,3ty không (bán huề vốn lãi NH thôi đó còn so với đô, vàng thì quên đi).

Status
Không mở trả lời sau này.