Hạng B2
3/11/15
278
165
43
bác gan hơn em. bộ võ zin 8 năm em cũng mới chỉ có ý định thay thôi (sợ thay thì nó ko bằng cái cũ)
Cứ cái mắc nhất mà thay bác ah, make in G7 thì càng tốt, Nhật cũ còn gấp vạn Tàu mới :D

Hạng B2
3/11/15
278
165
43
Dòng sedan hạng C-D bây giờ 5 cái vỏ cao lắm cũng 15tr. Tính bình quân ra chỉ mất 15tr : 60 tháng = 250k/tháng. Mỗi ngày cố gắng nhịn ăn nhịn uống nhịn mặc khoảng 1 ngàn đồng để bảo vệ bản thân và gia đình tốt hơn các bác thấy có xứng đáng ko?
Có tiền mà thay hàng xịn, make in G7 càng tốt - thì 1 năm thay 1 lần cũng ok :D
Sợ thay hàng NGON - BỔ - RẺ, có khi lại không bằng cái cũ (hàng xịn - còn ngon) :D, mà còn nguy hiểm hơn đó bác :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
6/6/16
654
873
93
Có tiền mà thay hàng xịn, make in G7 càng tốt - thì 1 năm thay 1 lần cũng ok :D
Sợ thay hàng NGON - BỔ - RẺ, có khi lại không bằng cái cũ (hàng xịn - còn ngon) :D, mà còn nguy hiểm hơn đó bác :D

Cứ đại lý có ủy quyền chính hãng mà phang thì không có gì phải lăn tăn... Đi lốp cũ nguy hiểm vô cùng. Vì khí hậu mỗi vùng miền khác nhau, độ bền cao su cũng khác nhau, không phải hãng nào cũng sản xuất riêng cho đặc thù từng khu vực. Riêng em hãng khuyên 5 năm hoặc 5 vạn nhưng em cứ 4 năm 4 vạn mà chơi. Đừng tiếc vài ngàn mỗi ngày vì những điều mà mình sẽ thốt lên "phải chi" hay "giá như".

Hạng B2
3/11/15
278
165
43
Cứ đại lý có ủy quyền chính hãng mà phang thì không có gì phải lăn tăn... Đi lốp cũ nguy hiểm vô cùng. Vì khí hậu mỗi vùng miền khác nhau, độ bền cao su cũng khác nhau, không phải hãng nào cũng sản xuất riêng cho đặc thù từng khu vực. Riêng em hãng khuyên 5 năm hoặc 5 vạn nhưng em cứ 4 năm 4 vạn mà chơi. Đừng tiếc vài ngàn mỗi ngày vì những điều mà mình sẽ thốt lên "phải chi" hay "giá như".

Chính hãng có nhiều loại chính hãng lắm, Nhật cũ gấp vạn lần tàu mới :D
Vỏ xe có đầy đủ các khuyến cáo khi nào phải thay, chẳng ai nói số năm như bác cả :D
Chính hãng : NGON - BỔ - SIÊU RẺ thì em ớn lắm :D
Cần bổ sung bằng chứng khoa học nha bác :D

Hạng B2
3/11/15
278
165
43
em nghe nói lốp BS thực tế có bảo hành đến 7 năm
Bác nào có thông tin, xác thực giúp em nha :D

Hạng B2
21/7/14
149
97
28
38
Hồ Chí Minh
Chào các bác
Theo em biết thì : Không có hãng nào nói là 5 năm vỏ phải thay, họ đóng thời gian lên đó chỉ là 1 trong nhiều thông số thôi (có khi mới đi đã phù ---> phải thay)
Mitchelin cũng miễn cưỡng đưa ra "khuyến cáo" là 10 năm nên kiểm tra cẩn thận hơn
Mong các bác xem xét chứ đừng lãng phí (nếu bắt buộc 5 năm hay bao nhiều.... phải thay chắc đăng kiểm sẽ đưa thông số đó vào ạh)
(Không biết có đăng kiểm nước tiên tiến nào đưa vào chưa ạh ?)

Mong các bác đóng góp thêm...
theo tìm hiểu của em thì em xin có chút ý kiến. cao su xẽ bị não hóa theo thời gian. em đã đọc một nghiên cứu nhưng lâu quá không nhớ ngồn, trong đó họ khuyến cáo nếu vỏ xe không sử dung thì thời gian và hạn sử dụng là 6 năm. còn khi được lắp lên xe và lăn bánh thì là 4 năm. còn mòn đến vạch báo thì phải thay dù chưa tới tuổi.
mặc dù tới tuổi đó nhìn qua mắt thường thì ok nhưng vỏ xe chịu tải rất lớn tải trọng xe + lực li tâm, ma sát nên khi tới thời gian đó vỏ xe bị biến cứng dễ bị nứt gẫy và xé rách khi ở tốc độ cao

• Like
Reactions: Linh74 and CeratoK3
Hạng B2
3/11/15
278
165
43
theo tìm hiểu của em thì em xin có chút ý kiến. cao su xẽ bị não hóa theo thời gian. em đã đọc một nghiên cứu nhưng lâu quá không nhớ ngồn, trong đó họ khuyến cáo nếu vỏ xe không sử dung thì thời gian và hạn sử dụng là 6 năm. còn khi được lắp lên xe và lăn bánh thì là 4 năm. còn mòn đến vạch báo thì phải thay dù chưa tới tuổi.
mặc dù tới tuổi đó nhìn qua mắt thường thì ok nhưng vỏ xe chịu tải rất lớn tải trọng xe + lực li tâm, ma sát nên khi tới thời gian đó vỏ xe bị biến cứng dễ bị nứt gẫy và xé rách khi ở tốc độ cao

Cảm ơn bác đã cho ý kiến
Tuy nhiên, trên thực tế không phải vậy
Các hãng đã phải kiểm tra rất kỹ , độ chịu lực đột biến có thể lên đên 50 lần thông thường hoặc hơn nữa (ăn nhau là cái này đây) :D và các tiêu chí khác mà lão hóa chỉ được nói chung chung mà thôi :D (VD: Nhiều cụ 70 vẫn khỏe hơn cụ 60 :D , nhiều cụ 50 đã ngủm rồi :D)

Hạng D
19/10/09
4.722
14.182
113
Tel : 0949999684 .
Cái này khó tính nên quy định hệ số an toàn cao chung cao nhất cho chắc ăn .Thử cái lốp không đi đậu xe chổ nhiệt cao vài tháng là có vấn đề liền .Khôn đi nó phá nhanh hơn là đi thường xuyên các bác nhé

Hạng B2
3/11/15
278
165
43
Cái này khó tính nên quy định hệ số an toàn cao chung cao nhất cho chắc ăn .Thử cái lốp không đi đậu xe chổ nhiệt cao vài tháng là có vấn đề liền .Không đi nó phá nhanh hơn là đi thường xuyên các bác nhé
Hi bác, đúng là có lốp như vậy là có vấn đề, nhưng có lốp đậu cả năm ngoài bãi xe công an mà có sao đâu :D
em khuyên đừng thay cũ xịn bằng hàng mới NGON -RẺ :D chỉ vì cái date

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
6/6/16
654
873
93
Hi bác, đúng là có lốp như vậy là có vấn đề, nhưng có lốp đậu cả năm ngoài bãi xe công an mà có sao đâu :D
em khuyên đừng thay cũ xịn bằng hàng mới NGON -RẺ :D chỉ vì cái date

Theo từ đầu đền giờ thấy bác rất có lập trường về việc sử dụng lốp cũ và không quan tâm đến niên hạn sử dụng cũng như tuổi thọ cao su các môi trường khác nhau cho lắm. Vậy cho em hỏi nhỏ xíu, lốp bác đang sử dụng khi mua bác có yêu cầu người bán xuất trình được CO và CQ để chứng minh xuất xứ và chất lượng lốp không hay chỉ cũng là nói miệng nhau?