Hạng B2
28/4/19
395
813
121
33
Chúc mừng năm mới các bác,

Tình hình bao năm tích cóp, chắp chỗ nọ vá chỗ kia thì tài chính cũng dư khoảng 6 tỷ. Em muốn nhờ các bác tư vấn mua đất/nhà tại TPHCM.

Mục đích: Để ở và đầu tư, ưu tiên đầu tư hơn (trong vòng 2-3 năm, tối đa 5 năm).
Yêu cầu: ngang từ 4,5m trở lên. Đường ô tô quay đầu vào chui vào nhà được.

Em đang nhắm Thủ Đức và quận 12. Do em ko phải dân bđs, bao năm cũng ko có dõi theo thị trường, sợ bị mua hớ nên mong các bác tư vấn giúp xem đất khu Thủ đức và Quận 12 liệu còn tiềm năng tăng giá không? Nếu không thì nhờ các bác recommend giúp em vài địa điểm với.

Many thanks các bác!
Chia đôi tài chính vừa mua Q9, vừa mua Q12. Khỏi xây nhà, đi thuê ở trước 2,3 năm.

Q12 kiếm nhà cấp 4 hoặc 1 trệt 1 lầu gì đấy tầm 40m2 ( đơn giá 60-70tr/m) khúc giáp GV nha. Nhà GV bây giờ đơn giá trên 100tr/m diện tích nhỏ, hẻm 2 xe máy. Dân GV+ dân Bắc về khúc Q12 giáp GV này nhiều lắm rồi.

Q9 thì kiếm đất đường đẹp xíu, xa xíu cũng đc, tầm 60m2 trở lại chắc cũng có hàng (Q9 nhu cầu ở thật chưa nhiều bằng Q12, đất vị trí đẹp dễ bán hơn. Q12 nhu cầu ở lớn, nhà vừa túi tiền+ vị trí tốt đc ưu tiên)
Sau 2,3 năm thuê nhà thì thấy chỗ nào thích hợp thì ở, bán bớt 1 cái đi, thế là vừa có chỗ ở vừa dư tiền. Dồn 1 cục lớn sau bán vừa lâu vừa phải cân nhắc, bán xong ở đâu :D

Hạng B2
4/9/18
146
928
93
Bác này tìm mua đất cũng thuộc dạng kỹ tính, càng tìm hiểu nhiều càng mông lung khó quyết. Thời điểm đầu 2015 mình cầm 4 tỷ đi lùng khắp Đông T, N, B, chỗ nào cũng đầy hàng chào bán ê hề, giá rẻ lại cứ nghĩ nó nhiều thế này ai mua, sẽ giảm tiếp thôi. Ai ngờ cứ đi tìm chỗ đẹp hơn thì nó lại tăng 1 khúc, quay lại chỗ cũ nó lại tăng tiếp. Đợi 1 năm thì giá đâu đâu cũng lên gấp 2 cả rồi đành xuống tiền. Tuy xót nhưng cũng còn may, giờ này mới mua thì còn thấy giá khủng khiếp nữa.
Kén cá chọn canh thì ít khi gặp may lắm, đó là kinh nghiệm bản thân khi mua đất!

Hạng B1
11/9/12
62
30
18
Bác này tìm mua đất cũng thuộc dạng kỹ tính, càng tìm hiểu nhiều càng mông lung khó quyết. Thời điểm đầu 2015 mình cầm 4 tỷ đi lùng khắp Đông T, N, B, chỗ nào cũng đầy hàng chào bán ê hề, giá rẻ lại cứ nghĩ nó nhiều thế này ai mua, sẽ giảm tiếp thôi. Ai ngờ cứ đi tìm chỗ đẹp hơn thì nó lại tăng 1 khúc, quay lại chỗ cũ nó lại tăng tiếp. Đợi 1 năm thì giá đâu đâu cũng lên gấp 2 cả rồi đành xuống tiền. Tuy xót nhưng cũng còn may, giờ này mới mua thì còn thấy giá khủng khiếp nữa.
Kén cá chọn canh thì ít khi gặp may lắm, đó là kinh nghiệm bản thân khi mua đất!
thanks bác, vì ko rành thị trường và số tiền cũng quan trọng nên cũng đắn đo.

• Like
Reactions: nmk47
Hạng B1
11/9/12
62
30
18
e chỉ hỏi đơn giản là theo ý bác thì bây giờ nên đầu tư vùng ven khu vực quận 9 (như phường phú hữu) hay mua ở trung tâm thủ đức, vì em thấy hiện tại giá khúc gần chợ thủ đức như phường trường thọ cũng không chênh lệch nhiều lắm so với khu ven quận 9

Hạng B2
4/9/18
146
928
93
e chỉ hỏi đơn giản là theo ý bác thì bây giờ nên đầu tư vùng ven khu vực quận 9 (như phường phú hữu) hay mua ở trung tâm thủ đức, vì em thấy hiện tại giá khúc gần chợ thủ đức như phường trường thọ cũng không chênh lệch nhiều lắm so với khu ven quận 9
Tuỳ mục đích sử dụng mà bác mua thôi, khu ven thường là các dự án đầu tư đồng bộ, khang trang thích hợp nghỉ dưỡng, an ninh, không khí thoáng đãng. Gần chợ TĐ tập trung đông người, tiện ích sẵn có dễ dàng khai thác cho thu nhập khá hơn vùng ven nhiều. Mỗi người đều có sở thích riêng nên tùy nghi lựa chọn thôi.

Hạng D
26/12/18
2.168
2.917
155
45
Chúc mừng năm mới các bác,

Tình hình bao năm tích cóp, chắp chỗ nọ vá chỗ kia thì tài chính cũng dư khoảng 6 tỷ. Em muốn nhờ các bác tư vấn mua đất/nhà tại TPHCM.

Mục đích: Để ở và đầu tư, ưu tiên đầu tư hơn (trong vòng 2-3 năm, tối đa 5 năm).
Yêu cầu: ngang từ 4,5m trở lên. Đường ô tô quay đầu vào chui vào nhà được.

Em đang nhắm Thủ Đức và quận 12. Do em ko phải dân bđs, bao năm cũng ko có dõi theo thị trường, sợ bị mua hớ nên mong các bác tư vấn giúp xem đất khu Thủ đức và Quận 12 liệu còn tiềm năng tăng giá không? Nếu không thì nhờ các bác recommend giúp em vài địa điểm với.

Many thanks các bác!
6 tỷ voi tiêu chí của bác chủ là Q12 Thủ đức thì An phú đông đầu tư khá tốt. Gần trung tâm, đất trống nhiều nên đầu tư cơ sở hạ tầng mạnh trong vài năm tới là khả thi. Nếu muốn đầu tư dài hạn thì mua đất lớn 2-300m ở bên trong các đường nhánh chờ mở đường thì giá lên ầm ầm. Nếu đầu tư mà coi hạ tầng trước vị trí thì thua toàn tập

• Like
Reactions: thanhson61
Hạng C
25/4/15
612
669
93
44
The Classia đang thi công ầm ầm, pháp lý đã xong thì chuyện chuẩn bị mở bán là chắc chắn rồi bác. Cái đáng quan tâm hiện tại là giá bán chính thức và khả năng hấp thụ của thị trường thôi. Giả dụ giá bán công bố là 180tr/m2 thật và cháy hàng đợt đầu thì chuyện Topia được set mức giá mới (70-80tr) là hoàn toàn có thể.

Bác kia nếu mua Topia hay bất cứ dự án đất nền nào ở quanh Phú Hữu thì em khuyên có nhu cầu xây thật, ở thật thì hãy mua.
bác @buitantruong123 cho em hỏi Topia có nền nhỏ không, tầm tài chính 4ty có vay nhẹ thì có sờ đến đc em nó không ạ ?